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Benki ya Biashara ya CRDB 
S.L.P 268
Dar es Salaam

Benki ya Biashara ya D.T.B 
 S.L.P 115
Dar es Salaam

OFISI ILIYOSAJILIWA
Jengo la DCB  House Kitalu Na. 182 - R
Magomeni Mwembechai,
S.L.P 19798 Dar es Salaam. 

KATIBU WA KAMPUNI
Ms Regina Mduma 
Jengo la DCB House 
Kitalu Na. 182 - R 
Magomeni Mwembechai 
S.L.P 19798
Dar es Salaam

WAKAGUZI
PricewaterhouseCoopers
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VIFUPISHO VYA MANENO 

AGM Mkutano Mkuu wa Mwaka
ALCO Kamati ya Mali na Dhima
BOT Benki Kuu ya Tanzania
DSE Soko la Hisa la Dar-es-Salaam
EAD Kadirio la hasara ya mikopo isiyolipika ya benki
ECL Matarajio ya baadaye ya hasara ya mikopo
EPS Mapato kwa hisa
FTE Wafanyakazi wa muda mrefu
FVOCI 
IASB Bodi ya Viwango ya Uhasibu ya Kimataifa
IESBA Bodi ya Viwango ya Maadili ya Kimataifa ya Wahasibu
IFRS Viwango vya Kimataifa vya Taarifa za Fedha
ISA Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi
LC Barua za mikopo
LDR Mkopo kwa uwiano wa Amana
LGD Hasara itokanayo na mkopo usiolipika
OCI Mapato mengine
PD Uwezekano wa mkopo kutokulipika
POCI Mali zinazotarajiwa kuingiza hasara
SICR Ongezeko Kubwa la Hatari ya Mikopo
SGL Ukopaji wa Vikundi
SME Wafanyabiashara wadogo na kati
SMR Kiwango cha Chini cha Amana cha Kisheria
SPPI Malipo ya Kianzio na Riba
SPV Kampuni ya makusudio maalum
TMRC Taasisi ya Mikopo ya Nyumba ya Tanzania
TZS Shilingi ya Kitanzania
USD Dola ya Marekani
ROUA Haki ya Matumizi ya Mali
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Wananchi
kwa 

maendeleo
yao.

Benki ya

04MKUTANO MKUU WA MWAKAMKUTANO MKUU WA MWAKA



Dhumuni letu
Kutoa huduma bora za kifedha ambazo ni rafiki, zenye ubora na 
ubunifu kwa wateja wetu na wakati huohuo tukichangia maendeleo 
kiuchumi na  kijamii huku  tukiwaongezea wanahisa thamani kwenye 
uwekezaji wao.

Dira yetu
Dira ya Benki ya Biashara ya DCB ni kutoa  huduma pendwa za 

kifedha nchini Tanzania.

Dhima yetu
Kutoa huduma za kifedha kwa Wateja wetu ambazo  ni rafiki kutumia, 
zenye ubora na ubunifu wa hali ya juu , huku tukichangia katika 
maendeleo ya  kiuchumi na kijamii na  kuwaongezea  wanahisa 
thamani kwenye uwekezaji wao.
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Maadili yetu

Uadilifu - Tunajivunia kuwa na ujasiri wa kutenda na kusema yale 
yanayofaa.
 
Ushirikiano Kazini - Tumejitolea kwa dhati kufikia malengo ya pamoja 
yaliyojikita katika mawasiliano ambayo ni ya wazi na ya ukweli wakati 
tukizingatia kuthaminiana na kusaidiana.
 
Heshima -  Tunathamini na kuhamasisha  maoni tofauti kutoka kwa 
wafanyakazi na wadau wetu.
 
Utii na Uwajibikaji - Tunawajibika na matokeo yote, yawe ya kushindwa 
au kufanikiwa na kuepuka kulaumiana.
 
Ubunifu na Uvumbuzi - Sisi ni waanzilishi wa mifumo ya ubunifu na 
mfano wa kuigwa wa namna bora za kuendesha shughuli zetu.
 
Umahiri - Tuna azma ya dhati ya kuhakikisha kuwa tunajenga mazingira 
bora. 

Kanuni za utoaji huduma zetu
Maarifa – Uelewa thabiti wa huduma za Benki ya DCB.
 
Urafiki - Usikivu makini na uungwana.
 
Kujali Muda - Tunatoa huduma kwa haraka na kutimiza ahadi zetu.

 Kujituma kwa ziada na kutoa suluhisho za changamoto.

Tabia zetu

Kasi ya Utendaji -  Tuko makini na tunayapa kipaumbele majukumu yetu.
 
Matumizi Sahihi ya Muda – Tunaheshimu na kuthamini muda.

Umiliki – Tunatambua kuwa sote tunawiwa kuwajibika.

KUHUSU
BENKI YETU



•Wigo mpana wa Wateja zaidi ya 200,000
•Miaka 20 ya kuhudumia  wajasiriamali  
wadogo na wa kati zaidi ya  400,000.
•Mikopo yenye thamani ya zaidi ya  shilingi Bilioni 120 kwa
wafanyakazi na wafanyabiashara.

Nafasi Yetu Sokoni

Mtandao thabiti wa kidijitali unaotumiwa na zaidi ya asilimia 70 
ya wateja wetu nchi nzima.
•DCB Pesa •DCB Malipo •Huduma ya QR Code
•GePG - mfumo wa kielektroniki wa kufanya malipo ya serikalini

Huduma za Kidijitali 

Mikakati thabiti ya kufikisha huduma kwa 
watanzania wote hususani wafanya biashara 
wa kipato cha chini na cha kati wanaojumuisha 
sehemu kubwa ya uchumi Tanzania.

Huduma za benki zinapatikana nchi nzima
• Matawi 9
• Vituo zaidi ya 1,500 vya utoaji wa mikopo kwa  wafanya biashara 
wadogowadogo

AT
• ATM zaidi ya 270 za Umoja Switch
• M zinazotumia Visa card duniani

Mtandao

UTT - AMIS • Jiji la Dar es salaam • Manispaa ya Ilala • 
NHIF • Manispaa ya Kinondoni • Manispaa ya Temeke • 
Manispaa ya Ubungo • Manispaa ya Kigamboni • 

Chapa imara ya uzoefu wa zaidi ya miaka 20 ya 
kutoa huduma bora kwa wateja yenye zaidi ya 
wafanyakazi 250 wenye weledi,  ujuzi na uzoefu. 

Chapa Imara

• Huduma za Kidigitali

Benki ya kwanza Tanzania kusajiliwa kwenye 
Soko la Hisa la Dar es Salaam.

DSE

UTT - AMIS • Jiji la Dar es salaam • Manispaa ya Ilala 
• NHIF • Manispaa ya Kinondoni • Manispaa ya 
Temeke • Manispaa ya Ubungo • Manispaa ya 
Kigamboni • Wananchi

Wanahisa wa Uhakika

Benki ina zaidi ya shilingi bilioni 190 na jumla 
ya Mali  zaidi ya  shilingi bilioni 190.

Mizania

Benki ya Biashara ya DCB inamtaji  thabiti wa kiasi cha shilingi 
bilioni 24 na fedha za wanahisa zinazofikia kiasi cha shilingi 
bilioni  30.2  ambazo zinatuwezesha kupanua wigo wa 
uwekezaji na ukuaji wa benki. 

Mtaji

Uongozi wa Benki thabiti wenye uwezo na 
nguvu na sifa stahili.

Bodi ya Wakurugenzi

Benki ya kwanza kupanda hadhi kutoka benki 
ya jamii hadi benki ya kibiashara.

Benki ya Biashara

NGUVU
YETU
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Vituo vya huduma
vijavyo

MATAWI NA
VITUO VYETU
VYA HUDUMA



Ni akaunti maalumu nayomuwezesha mteja 
kuwekeza hadi miaka miwili na kupata riba ya 
hadi asimilia 10% ya amana atakayo wekeza. 
Riba inalipwa kila mwanzo wa mwezi.
#ChangamkiaFursaWekezaNaDCB

Lamba
Kwanza

Hii ni akaunti ya akiba inayofunguliwa kupi-
tia simu ya mkononi na kukuwezesha kufan-
ya miamala yote. Ukiwa na akaunti hii huna 
haja ya kufika tawini. Jinsi ya kujiunga
Piga *150*85#.

DCB
Digital

Fanya huduma zote za kibenki kwa urahisi na 
usalama ukiwa na DCB Internet Banking 
popote pale ulimwenguni.
#MwendoKidijitali

Internet
Banking 

Tuma na pokea fedha kutoka mahali popote 
duniani. Hamisha pesa kwa haraka na salama 
kwa SWIFT na TISS,ukiwa ndani na nje kwa dola 
za marekani(USD), Euro(UER),Randi ya Afrika 
kusini(ZAR),Shilingi ya kenya(KES) na shilingi ya 
Uganda(UGX).#DuniaKijiji 

International 
Money Transfer
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BIDHAA NA
HUDUMA ZETU



Ni akaunti ya akiba inayomwezesha mteja kupi-
tisha malipo ya mshahara kutoka kwa mwajiri 
(Taasisi au Kampuni) kuja benki ya DCB. Mwajiri 
anatakiwa awe amesaini makubaliano maalu-
mu na benki ya DCB.

Akaunti ya
Mshahara

Ni akaunti ya akiba ambayo inafunguliwa na 
muajiriwa mwenye umri wa miaka 50 na kuen-
delea au mstaafu. Akaunti hii inamuwezesha  
kuweka akiba kwa ajili ya kujiandaa na kustaa-
fu. Akaunti hii haina makato yoyote.
#StaafuKifahali 

Akaunti ya
Wastaafu

Ni akaunti ya akiba inayomuwezesha mteja 
kujiwekea kiwango cha Akiba kila mwezi kwa 
mpango wa miezi 3, 6, 9,12 au 24 kulingana na 
mahitaji yake. 
#HatuaKwaHatua

Akaunti ya
Wahi

Akaunti ya
Skonga
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GePG (“Government e-Payment Gateway”) ni 
Mfumo wa kielektroniki unaowezesha ukusan-
yaji wa fedha za umma kielektroniki Serikalini.  
Lipa kodi za TRA, TPA, TCAA, MUHIMBILI, NIC 
na MANISPAA YA KINONDONI kupitia DCB 
DCB PESA, DCB JIRANI, Internet Banking na 
matawi ya DCB nchi nzima. 
#UhuruWaMalipo

GEPG

Mikopo hii hutolewa kwa mtu mmoja mmoja 
anayejiunga katika kikundi cha watu watano 
wenye biashara endelevu.

Mikopo ya
Vikundi

Furahia uhuru wa kubenki ukiwa na akaunti ya 
Royal. Akaunti hii inakuwezesha kupata kadi 
ya VISA Black Infinite.

Akaunti ya
Royal Saving

Pata mkopo wa hadi kiasi cha Shillingi Milioni 50 
(Tsh 50,000,000) ndani ya masaa 48.

Mkopo wa
Executive Loan

Ni akaunti maalum inayompa fursa mteja ya 
kuweka akiba kila mwezi ili kutimiza malengo 
yake, huku akiwahakikishia watoto elimu hadi 
chuo kikuu. Akaunti hii inakupa fursa ya kucha-
gua kiwango na muda wa kuwekeza.
 #ElimuMpangoMzima



TAARIFA YA MKUTANO
MKUU WA ISHIRINI
WA WANAHISA
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Agenda

1. Kufungua mkutano

2. Kuridhia agenda ya Mkutano Mkuu 
wa Ishirini.

3. Kuthibitisha kumbukumbu za 
Mkutano Mkuu wa 19 wa wanahisa 
uliofanyika tarehe 12 Juni 2021

4. Kupokea na kuridhia

4.1.Taarifa za wakurugenzi za 
mwaka ulioishia tarehe 31 Disemba, 
2021
4.2. Taarifa ya mkaguzi huru na ya 
hesabu zilizokaguliwa za mwaka 
ulioishia tarehe 31 Disemba, 2021

5.Taarifa ya gawio kwa mwaka 
ulioishia tarehe 31 Disemba 2021

6. Kupokea na kuridhia pendekezo la 
malipo ya ada kwa wajumbe wa Bodi

7. Kupokea taarifa ya Kujiuzulu na 
wajumbe wapya wa Bodi

8. Kuteua mkaguzi huru wa hesabu 
kwa mwaka wa fedha 2022.

9. Kupanga tarehe ya Mkutano Mkuu 
wa ishirini na moja

10. Mengineyo

11. Kufunga mkutano

Maelezo

1. Mwanahisa atakayehudhuria 
Mkutano Mkuu anatakiwa kujighara-
mia mwenyewe na aje na hati ya hisa 
iliyotolewa na Soko la Hisa la 
Dar-es-Salaam pamoja na kitambul-
isho chake cha kupiga kura au cha 
taifa au hati ya kusafiria.

2. Mwanahisa anayestahili kuhudhu-
ria na kupiga kura lakini akashindwa 
kuhudhuria kikao, anaweza kuwasili-
sha Jina la Mbadala wake (Proxy) kwa 
Katibu wa benki kabla ya saa 08:00 
mchana Ijumaa ya

tarehe 10 Juni 2022 katika ofisi za 
Makao Makuu zilizoko jengo la DCB, 
Magomeni Mwembechai au kwa barua 
pepe kupitia shareholders@dcb.co.tz 
au info@dcb.co.tz. Kwa makampuni, 
fomu inapaswa kuwa katika lakiri ya 
kampuni mwanahisa.

3. Kufungwa kwa orodha (Register) ya 
wanahisa - tarehe 7 Juni 2022

4. Mapendekezo ya wanahisa yawasil-
ishwe kwenye ofisi za makao makuu 
zilizoko jengo la DCB Magomeni 
Mwembechai au kwa barua pepe kabla 
ya saa 8.00 mchana siku ya Alhamisi 
tarehe 9 Juni 2022.

5. Vitabu vyenye taarifa ya hesabu
ya mwaka 2021 pamoja na fomu ya 
mwakilishi mbadala (proxy) vitapatika-
na ofisi za makao makuu zilizoko jengo 
la DCB, Magomeni Mwembe chai na 
katika matawi yote na ofisi za madalali 
wa Soko la Hisa la Dar-es-Salaam na 
kwenye tovuti ya benki www.dcb.co.tz 
kuanzia tarehe 3 Juni 2022.

KWA IDHINI YA BODI,

Regina Mduma
Katibu wa Kampuni
Mei 2022.



MUHTASARI WA
MKUTANO MKUU
WA KUMI NA TISA
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MUHTASARI WA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TISA WA 
WANAHISA WA DCB COMMERCIAL BANK PLC ULIOFANYIKA TAREHE 
12 JUNI 2021 KWA NJIA YA MTANDAO NA KATIKA UKUMBI WA DIA-
MOND JUBILEE, DAR ES SALAAM.

Waliohudhuria
1. Bw. Maharage Chande   Mwenyekiti wa Mkutano
2. Bi. Zawadia Nanyaro   Mjumbe wa Bodi
3. Bw. Godfrey Ndalahwa   Mkurugenzi Mtendaji
4. Bi. Regina M. Mduma   Katibu wa Kampuni

a. Wanahisa Wakuu
1. Bw. Matao Alexander Adolfu  Halmashauri ya Jiji la Dar-es-Salaam
2. Bw. Matao Alexander Adolfu  Halmashauri ya Manispaa ya Ilala
3. Bw. Onesmo Rafael Monga   Halmashauri ya Manispaa ya Kinondoni
4. Bw. Justine Evance Massangya  Halmashauri ya Manispaa ya Ubungo
5. Bw. Salum Ally Papon   Halmashauri ya Manispaa ya Temeke
6. Bw. Charles Lawisso    Halmashauri ya Manispaa ya Kigamboni

b. Wanahisa kutoka Taasisi
1. Bi. Pamela Nchimbi    UTT – Amis
2. Bw. Alexander Sanga   National Health Insurance Fund (NHIF)

c. Wanahisa binafsi Orodha imeambatanishwa

d. Waalikwa
1. Bw. Richi Mandi Benki Kuu ya Tanzania (BOT)
2. Bi. Bw. Alex G. Mgongolwa  Mwanasheria Mshauri wa DCB
3. Bi. Mariam Mtunguja  Mamlaka ya Masoko ya Mtaji na 
  Dhamana (CMSA)
4. Bw. Leonard Kameta & Davis Kyando Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) 
5. Bw. Costa Andrew Mkaguzi Huru – Pricewaters Coopers
6. Bw. Cletus Kayuga Mkaguzi Huru - Pricewater Coopers
7.  Bw. Cliff Maregeli Mjumbe wa Bodi anayependekezwa
8.  Dr. Amina Baamary Mjumbe wa Bodi 
 
UTANGULIZI:
Mkurugenzi alishukuru watu wote waliofika katika Mkutano Mkuu na wale wote waliojiunga 
kwa njia ya mtandao. Pia alitambulisha Bodi ya wakurugenzi na wageni waalikwa. Mkurugen-
zi alikaribisha wanahisa, wageni waalikwa, wakurugenzi wa Bodi ya DCB na wafanyakazi wa 
benki ya DCB kwenye Mkutano Mkuu wa kumi na tisa wa benki ya biashara ya DCB.
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MKUTANO MKUU WA MWAKA19 MKUTANO MKUU WA MWAKA20

KUFUNGUA MKUTANO:
Katibu wa benki akishirikiana na Mwanasheria Mshauri wa benki walithibitisha kwamba akidi 
imetimia kutokana na maudhurio ya wanahisa wenye hisa zenye thamani ya asilimia 75 ya 
hisa za benki. Wanahisa walihudhuria kikao ukumbini na kwa njia ya mtandao. Baada ya 
hapo mnamo saa 4 kamili asubuhi, Mwenyekiti wa Bodi alifungua rasmi Mkutano Mkuu wa 
Kumi na tisa wa Wanahisa wa Benki ya Biashara ya DCB.

KURIDHIA AGENDA YA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TISA.
Wajumbe waliridhia agenda za Mkutano Mkuu wa Kumi na tisa kama zilivyoorodheshwa 
kwenye taarifa ya Mkutano Mkuu wa Mwaka wa 19 wa benki. 

KUTHIBITISHA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA NANE
Wajumbe walithibitisha kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na nane uliofanyika 
tarehe 27 Juni 2020.

KUPOKEA NA KURIDHIA UTEKELEZAJI WA YATOKANAYO NA MKUTANO 
MKUU WA KUMI NA NANE ULIOFANYIKA TAREHE 27 JUNI 2020.
Taarifa ya utekelezaji wa maagizo yaliyotolewa na Mkutano Mkuu wa kumi na nane wa 
Mwaka, iliwasilishwa na  Wajumbe walipokea na kuridhia utekelezaji wa maagizo hayo.

TAARIFA YA WAKURUGENZI NA TAARIFA YA HESABU ZILIZOKAGULIWA KWA 
MWAKA ULIOISHIA TAREHE 31 DISEMBA, 2020.
 Wajumbe walipokea taarifa ya wakurugenzi iliyoeleza kwamba benki ilipata faida ghafi ya 
shilingi bilioni 1.02, ambayo ni asilimia 48 chini ya kiwango cha mwaka wa fedha uliotangulia 
(2019).   Wajumbe walijulishwa kwamba kama ilivyokuwa kwa makapumpuni mengine, benki 
ilipata athari zinazosababishwa na janga la Uviko 19 katika nusu ya kwanza ya mwaka. Athari 
hizo ni pamoja na benki kupoteza fursa kadhaa za kibiashara zilizopelekea kushuka kwa 
kiwango cha ukusanyaji wa marejesho ya mikopo na ongezeko la tengo la mikopo chechefu  
kama inavyoagizwa na Benki Kuu.

Wajumbe walijulishwa kwamba benki imeshuhudia ukuaji mkubwa wa mapato kupita miaka 
mitatu iliyopita. Taarifa iliyotolewa ni kwamba pato halisi lililopatikana mwaka 2020 lilikuwa 
TZS bilioni 17.67, ambayo ni asilimia 5.5 juu zaidi ya mwaka 2019. Pato la faida ghafi lilifikia 
TZS bilioni 22.67 (asilimia 15.72) juu zaidi ya shilingi bilioni 19.59 za mwaka 2019, wakati 
pato lisilogharimiwa lilifikia kiwango cha TZS bilioni 4.48 ambayo ni asilimia 8.6 zaidi ya 
mwaka uliopita. Mikopo ghafi kwa wateja ilikua hadi kufikia TZS bilioni 104.8, ambayo ni 
ongezeko la asilimia 12 ikilinganishwa na mwaka 2019.

Wanahisa walijulishwa kwamba amana za wateja zimekua kwa asilimia 26, ikilinganishwa na 
kiwango cha asilimia 13 kilichopatikana mwaka 2019. Gharama za amana ziliongezeka 
kutoka asilimia 6.4 mwaka 2019 hadi asilimia 7.7 mwaka 2020 ikiwa ni ongezeko la shilingi 
bilioni 1.4.

Wajumbe walijulishwa kwamba ada na malipo mengine yaliongezeka kwa asilimia 9 na 
kufikia shilingi bilioni 4.48, ikiwa ni asilimia 24 chini zaidi ya ongezeko lililopatikana mwaka 
2019. Wajumbe walifahamishwa kuwa, benki imejikita katika kuboresha bidhaa na huduma 
zake ili kutoa suluhu la mahijati ya wateja wake kupitia maboresho ya huduma zinazotolewa 
kwa njia ya kidigitali. Taarifa ilitolewa kuwa benki ina mfumo wa kibenki wa intaneti na 
huduma za kadi za VISA.

Wajumbe walifahamishwa kwamba pato la fedha za kigeni limeongezeka kwa asilimia 83 
kufikia shilingi milioni 152. 

Taarifa ilitolewa kwamba pamoja na changamoto zilizopo, benki ilifanikiwa kushusha kiwan-
go cha mikopo chechefu kutoka asilimia 14 mwaka 2019 hadi kufikia asilimia 11.67 mwaka 
2020. Benki ilikusanya TZS bilioni 1.9 (2019: shilingi bilioni 2.1) kutoka mikopo chechefu, hii 
ilipelekea ongezeko la faida  na kupunguza tengo la mikopo chechefu kwa kiasi cha shilingi 
bilioni 1.26. Ongezeko hili la faida lilipunguzwa na gharama ya TZS milioni 829 iliyotokana na 
kufutwa kwa madeni yasiyolipika na yaliyotimiza vigezo vya kufutwa kisheria. 

Wanahisa walijulishwa kwamba mwezi Desemba 2020, Bodi ya Wakurugenzi na menejimenti 
ya benki ilipitisha mpango-mkakati mpya wa miaka mitano ulioainisha taswira ya mafanikio 
yafuatayo: kuendelea kupata faida hadi kufikia pato la thamani la 18.9% kutoka 6% mwaka 
2019, kuendelea kushusha kiwango cha mikopo chechefu hadi kufikia chini ya 5%, kuende-
lea kupunguza kiwango cha mapato na matumizi hadi 55%, kuwa benki ya kidigitali, kutoa 
huduma kulingana na matakwa ya wateja wake, kuongeza idadi ya wateja hadi kufikia 
400,000, kuongeza matawi, vituo vya huduma na wakala nchini, kuimarisha udhibiti na kuwa 
muajiri bora ambaye ni chaguo la wafanyakazi nchini.

Taarifa ilitolewa kwamba, DCB imendelea kulipa fadhila kwa kutumia kauli mbiu ya ‘‘Mkom-
bozi wa Kweli”. Kwa mwaka ulioishia Disemba 2020, benki imechangia kodi kwa kiasi cha 
shilingi bilioni 2.44 zikiwemo VAT, ushuru wa Forodha na kodi nyingine mbalimbali. Aidha 
benki imetoa mikopo yenye thamani ya shilingi bilioni 72 kwenye sekta mbalimbali za 
uchumi. 

Wajumbe walijulishwa kwamba benki imeendelea kuwa kinara na kushika nafasi ya juu kwa 
miaka 3 mfululizo baada ya kupata tuzo za uwasilishaji bora wa mahesabu (Kundi la 
Huduma za Kibenki - ndogo na za kati).

Taarifa ya Bodi ya wakurugenzi ilithibitishwa na mkaguzi huru wa mahesabu kutoka kampuni 
PriceWatershouseCoopers (PWC), Bw. Cletus Kiyuga kwamba taarifa iliyotolewa ni sahihi, 
zinaonyesha hali halisi ya benki na kwamba kampuni hiyo imetoa hati safi ya mahesabu. 
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Wajumbe walipokea na kuridhia barua ya Mwenyekiti, ujumbe wa Mkurugenzi Mtendaji na 
taarifa za mahesabu zilizokaguliwa za mwaka 2020. Wajumbe waliipongeza Bodi na Meneji-
menti kwa kupata hati safi na faida. Pia wajumbe walitoa mapendekezo yafuatayo na kutaka 
ufafanuzi wa taarifa ifuatayo:

(i) Benki iendelee kujikita kwenye mpango mkakati wake.

(ii) Wajumbe walitaka ufafanuzi kuhusu ununuzi wa hisa za TMRC. Mkurugenzi mtendaji 
alifafanua kwamba kwa kuwa benki ni mwanahisa wa TMRC hivyo ununuzi wa hisa za TMRC 
ni moja kati ya matakwa ya kampuni ili uwiano wake wa uwekezaji usipungue. Kama mwan-
ahisa, benki inapata faida ya kupata fedha kwa riba nafuu ambayo benki inatumia kutoa 
mikopo ya nyumba.

KUPOKEA TAARIFA KUHUSU GAWIO LA MWAKA ULIOISHIA 
31 DISEMBA 2020
Wanahisa walitaarifiwa kwamba katika hatua ya kuhakikisha kwamba sekta ya kibenki inae-
ndelea kuendesha shughuli zake katika mazingira salama, thabiti na ya uhakika, Benki Kuu 
ya Tanzania ilitoa waraka unaozitaka benki na Taasisi zote za kifedha kuhakikisha kwamba 
uwiano wa gharama kwa mkopo hauzidi asilimia 55. Waraka huo ulieleza kwamba benki 
ambazo hazijafikia uwiano huo zitatakiwa kurekebisha uwiano ifikapo Desemba 2022. 
Aidha waraka huo umezitaka benki zote kudhibiti mikopo chechefu (NPL) na kupunguza 
uwiano kufikia asilimia 5. Benki Kuu imeamuru kwamba benki ambazo hazitatimiza matak-
wa ya waraka huo hazitaruhusiwa kulipa gawio kwa wanahisa wao na bonasi kwa wafanya-
kazi kuanzia tarehe ya waraka huo.

Bodi ya Wakurugenzi na Menejimenti ya benki ya DCB ilipokea agizo hilo kama changamoto 
yenye lengo la kuongeza ufanisi katika biashara na kuongeza mapato na hatimaye kuongeza 
thamani ya hisa zake. Benki iliwasilisha mpango mkakati ambapo benki yetu imeeleza 
hatua na jitihada itakazochukua ili kuhakikisha inatimiza uwiano unaotakiwa na muda ulio-
elekezwa. Wajumbe walifahamishwa kwamba benki inaendelea kufuatilia swala hili kupitia 
Jumuiya ya Mabenki Tanzania (TBA) ikiwa na nia ya kuomba kupewa upendeleo maalumu 
utakaowezesha benki kutoa gawio kutokana na faida inayopatikana huku ikiendelea 
kutimiza malengo ya kufikia uwiano unaokubalika na Benki Kuu.

Wajumbe walijulishwa kwamba kutokana na maagizo hayo ya kisheria, Bodi ya Wakurugenzi 
imependekekeza kutokulipa gawio kwa mwaka 2020. Pia Bodi ilipendekeza kuwa, faida 
iliyopatikana katika mwaka 2020 ijumuishwe kwenye fedha za wanahisa na kusaidia 
uendeshaji wa benki wakati benki inajitahidi kufikia malengo ya 2021.

Wanahisa walipokea taarifa kuhusu gawio kwa mwaka ulioishia 2020 na kuridhia kutokulipa 
gawio lolote kwa mwaka 2020. Wanahisa waliridhia kwamba faida iliyopatikana katika 
mwaka 2020 ijumuishwe kwenye fedha za wanahisa na kusaidia uendeshaji wa benki. Pia 
wajumbe walitoa mapendekezo na maagizo yafuatayo;

Wajumbe walipendekeza kwamba ili kuweza kutoa gawio, benki inatakiwa kuangalia 
mikakati yake ili iweze kupunguza gharama za uendeshaji.

Benki ilipokea pendekezo hilo na kufahamisha wajumbe yafuatayo:

(i) Agizo la Benki Kuu ni changamoto ya kisekta na sio la DCB peke yake. 

(ii) Pia kuendelea kupunguza gharama za uendeshaji wake. Moja ya hatua ya kupunguza 
gharama za uendeshaji; benki imezindua mfumo mpya wa kidigitali ambao gharama zake ni 
za chini na utaiwezesha benki kufika nchi nzima kwa gharama ndogo.

(iii) Benki imeweka mikakati ili kuhakikisha kwamba inaongeza ufanisi ili kuweza kufikia 
malengo iliyojiwekea kwa muda muafaka. Wajumbe walikumbushwa kwamba benki ilipata 
hasara kwa kipindi cha miaka mitatu mfululizo (2015, 2016 and 2017) na kupitia mkakati 
mpya wa mwaka 2018 benki iliweza kutoka kwenye hasara kwenda kwenye faida, kuimarisha 
ukwasi na mwisho kufikia kwenye hatua ya ukuaji. 

KUPOKEA NA KURIDHIA PENDEKEZO LA MALIPO YA ADA KWA 
WAJUMBE  WA Bodi
Bodi ilipendekeza malipo ya ada kwa Wakurugenzi yaendelee kuwa shilingi 6,000,000 kwa 
mwaka baada ya kodi kwa kila Mjumbe wa Bodi.

Wajumbe waliridhia pendekezo la kutoongeza ada ya Wajumbe wa Bodi.

KUJIUZULU NA KUTHIBITISHA WAJUMBE WAPYA WA Bodi YA 
WAKURUGENZI
Wajumbe walifahamishwa kwamba Katika Mkutano Mkuu wa 18 wa Mwaka wanahisa wali-
toa Azimio la kwamba Bodi ya Wakurugenzi ifanye usaili na uteuzi wa wajumbe wawili wa 
Bodi ya Wakurugenzi.

Wajumbe walitaarifiwa kwamba Bodi ilifanikiwa kufanya usaili na kuwateua 
Bw. Cliff N. Maregeli na Bw. David M. Shambwe kuwa wajumbe wa Bodi ya Wakurugenzi.

Pia wajumbe walijulishwa kwamba kutokana na kustaafu kwa aliyekuwa Mwenyekiti wa Bodi 
ya wakurugenzi Prof. Lucian Msambichaka mnamo tarehe 30 Mei 2020, nafasi moja katika 
Bodi ya wakurugenzi ipo wazi. Kutokana na changamoto zinazoikumba benki katika kufikia 
akidi ili kuweza kufanya vikao vyake, Bodi ilitangaza nafasi ya mjumbe wa Bodi na kamati ya 
Bodi ya Uteuzi ilifanya usaili na kumteua Dr. Amina A. Baamary kama mjumbe wa Bodi. 
Wajumbe waliomba kumuidhinisha Dr. Amina Baamary kama mjumbe wa Bodi ya Wakuru-
genzi.

Wajumbe walipokea taarifa na kuidhinisha wafuatao kama wajumbe wa Bodi baada ya kuth-
ibitishwa na Bank kuu ya tanzania:-
i.    Bw. Cliff N. Maregeli
ii.   Bw. David M. Shambwe
iii.  Dr. Amina A. Baamary
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KUTEUA MKAGUZI HURU WA HESABU KWA MWAKA WA FEDHA 2021
Wajumbe walijulishwa mchakato uliofanywa wa kumchagua mkaguzi huru wa hesabu kwa 
mwaka 2021. Baada ya kushindanisha makampuni tofauti ya kimataifa na yenye uwezo Bodi 
ilipendekeza PriceWaterhouseCoopers (PWC) kuteuliwa kama mkaguzi huru kwa mwaka 
2021 kwa gharama za shilingi 128,000,000. Wajumbe waliridhia pendekezo hilo.

KUPANGA TAREHE YA MKUTANO MKUU WA ISHIRINI
Wajumbe waliazimia kuwa Mkutano Mkuu wa Ishirini wa Wanahisa ufanyike siku ya 
Jumamosi, tarehe 11 Juni 2022. 

MENGINEYO
Kikao hiki hakikuwa na mengineyo.
Mkutano ulifungwa saa 7:00 mchana

___________________________   ____________________
Bw. Maharage Chande    Tarehe
Mwenyekiti wa Bodi

___________________________   ____________________
Bi. Regina Mduma    Tarehe
Katibu wa Kampuni

11 Juni 2022

11 Juni 2022

Barua ya Mwenyekiti wa Bodi

Barua ya Mkurugenzi Mtendaji

TAARIFA YA 
BIASHARA YETU



Benki ilianzishwa kwa mtaji anzia wa shilingi 
bilioni 1.7 kutoka kwa wanahisa waanzilishi 
watano ambao walikuwa ni Halmashauri ya Jiji 
la Dar es Salaam, Manisapaa za Temeke,  
Kinondoni na Ilala pamoja na wananchi walioji-
tokeza kununua hisa. Zoezi hili zima lilisimami-
wa kidete na aliyekuwa Mkuu wa Mkoa wa Dar 
es Salaam Mh. Yusuph Makamba kulingana na 
maelekezo aliyopewa na Raisi wa Awamu ya 
Tatu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
hayati Benjamin W. Mkapa.

Mafanikio ya miaka 20
Ndugu wanahisa, mafanikio tunayojivunia ni 
makubwa na ninapenda kuchukua fursa hii 
kuainisha baadhi ya mafanikio hayo:

Ikumbukwe kuwa DCB ilikuwa benki ya kwanza 
kuorodheshwa katika soko la hisa la Dar es 
Salaam (DSE) baada ya kutimiza vigezo na 
masharti ya mamlaka mbalimbali za udhibiti 
hapa nchini. Kuorodheshwa katika soko la hisa 
haikuwa tu fursa kwa umma kumiliki benki na 
kutengeneza faida iliyotokana na gawio 
pamoja na kuuza na kununua hisa, bali imeku-
wa fursa kubwa zaidi kwa benki kuongeza mtaji 
pindi unapohitajika.

Niwashukuru sana wanahisa wenzangu kwa 
kuendelea kushiriki katika mazoezi ya uuzwaji 
wa hisa jambo ambalo limesaidia kukuza mtaji 
wa benki yetu kutoka shilingi bilioni 1.7 hadi 
kufikia shilingi bilioni 30 hivi sasa. Mtaji huu 
umeiwezesha benki kukidhi masharti ya benki 
kuu ya kujiendesha kama benki ya biashara na 
kuiongezea benki yetu uwezo mkubwa wa 
kushindana katika soko.

•  Mwaka 2012 benki yetu ilifanikiwa kuhuisha 
leseni kutoka kwenye benki ya jamii na kuwa 
benki kamili ya biashara ambayo imepanua 
wigo kwa benki yetu kuweza kushindana katika 
soko ikihudumia wateja wadogo, wa kati na 
wakubwa. Katika kufanikisha hayo, benki 
iliweza kufungua matawi 9, vituo 5 vya huduma 
na mawakala zaidi ya 700 maeneo tofauti 
nchini. Benki yetu pia haikuwa nyuma katika 
kuanzisha mifumo ya kidijitali ambayo kwa 
sasa ndio ushindani wa soko ulipo, hivyo 
mnamo mwaka 2016, benki ilianza kutoa 
huduma za kibenki kwa njia ya simu na 
mtandao na imeendelea kuboresha huduma 
hizo kadri teknolojia inavyozidi kubadilika. 

Ndani ya miaka 20 benki yetu ilifanikiwa kulipa gawio kwa wanahisa mara 15. Haya ni mafanikio 
makubwa kwa benki na wawekezaji. Benki yetu sasa imerudi katika kupata faida kila mwaka huku 
ikiendelea kuimarika zaidi, hivyo ni matumaini yangu kwamba benki itaanza kulipa gawio kila 
mwaka kama ilivyokuwa desturi yake.

Ndugu wanahisa, niwahakikishie kwamba benki 
inaendelea vizuri na ipo imara na inaendelea kupata 
faida na kufanya vyema kwenye soko la hisa la 
Dar es Salaam.

Kama mnavyofahamu, benki ya DCB ilifungua milan-
go yake kwa wateja kwa mara ya kwanza mwaka 
2002 ilipopata leseni ya kufanya biashara kama 
benki ya kijamii (Community Bank). Benki yetu 
ilianzishwa kufuatia kilio cha wakazi wa mkoa wa 
Dar es Salaam baada ya kukosa huduma za kifedha 
hasa mikopo kwa wajasiriamali Wadogo Wadogo 
hasa wanawake.

Ndugu Wanahisa:

Kwa niaba ya Bodi ya wakurugenzi, ninayo furaha 
kuwakaribisha nyote katika Mkutano wa 20 wa Wan-
ahisa wa benki yetu. Kabla sijaanza kusoma taarifa 
yangu nichukue fursa hii kumshukuru Mwenyezi 
Mungu kwa kutupa tena afya njema na kuweza 
kukutana nanyi tena. Mkutano huu utajadili maen-
deleo ya Benki yetu pamoja na kuadhimisha miaka 
20 tangu kuanzishwa kwake, tukiangalia tulipotoka, 
tulipo sasa na tunakoelekea.

BARUA YA MWENYEKITI WA BODI YA WAKURUGENZI
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Huduma hizi za Kidijitali zimewezesha kufikia 
wateja wengi zaidi kwa muda mfupi hivyo kurahi-
sisha shughuli za utoaji huduma.

Ndugu wanahisa, wakati benki inaanzishwa 
ilijikita kwenye kuhudumia wafanyabiashara 
wadogo na wateja binafsi wa jiji la Dar es salaam 
ambapo kiwango cha utoaji mikopo kwa mteja 
mmoja kilianzia shilingi 200,000 hadi shilingi 
milioni 5. Kwa kipindi cha miaka 20, benki yetu 
inajivunia kutoa jumla ya mikopo yenye thamani 
isiyo pungua trilioni 1 ambayo imenufaisha 
watanzania wasiopungua 400,000. Aidha baada 
ya kuboresha leseni yake kiwango cha utoaji 
mikopo kiliongezeka hadi kufika uwezo wa kuko-
pesha bilioni tano kwa mteja mmoja. Kadhalika, 
mikopo hiyo sasa hunufaisha wafanyabiashara 
wote yaani wadogo, kati na wakubwa bila kusa-
hau wateja binafsi popote nchini.

Leo ninayo furaha kutamka kwenu  kwamba, 
wateja hao waliokuwa wakikopa shilingi 200,000 
wameweza kupanua mitaji yao na hivyo 
kuwawezesha kumudu majukumu yao ikiwemo 
ada za watoto, ujenzi wa nyumba na mengineyo. 
Baadhi yao wameweza kuongeza uwezo wa 
kukopesheka kutoka shilingi 200,000 hadi 
kufikia shilingi milioni 100 na zaidi.

Ndugu wanahisa, haya ni mafanikio makubwa 
kwa benki na kwa wateja wetu kwani tunaamini 
lengo la waasisi la kuhakikisha watanzania 
wanapata huduma wanayostahili na kwa wakati 
limefanikiwa. Benki inaendelea kuboresha 
huduma ikihakikisha wananchi wengi zaidi 
wananufaika.

Wakati tunaanza wateja walikuwa takribani 
6,530 ambao wameongezeka hadi kufikia zaidi 
ya wateja 200,000. Sambamba na ongezeko hilo 
la wateja, imani ya wateja na benki yetu imeen-
delea kukua na kupelekea amana nazo kukua. 
Katika kipindi cha miaka hiyo benki yetu imefani-
kiwa kukuza amana za wateja mwaka hadi 
mwaka na kufikia bilioni 125 Desemba mwaka 
jana, huku tukijiwekea malengo ya kufika bilioni 
162 mwisho wa mwaka huu.

Wateja
200,000

AMANA
ZA WATEJA
BILIONI 125

FAIDA GHAFI
BILIONI 4.9
 

Tsh.30
Bilioni

Mtaji wa benki umekua kutoka 
shilingi bilioni 1.7 hadi kufiki 

shilingi bilioni 30

Mwenyekiti wa Bodi DCB
Bw. Maharage Chande



Mwezi desemba 2020, Bodi ya wakurugenzi ili 
huisha mpango mkakati mpya wa miaka mitano 
2021 – 2025. Mpango huu  uliainisha taswira ya 
mafanikio na jinsi ya kuyafikia mafanikio hayo. 
Taswira hiyo ya mafanikio inalenga kuongeza faida 
na hatimaye thamani ya hisa pamoja na ongezeko 
la gawio kwa wanahisa.

Mpango ambao utekelezaji wake ulianza rasmi 
mwaka 2021 na mafanikio yake yameanza 
kuonekana mwaka 2021 faida kabla ya tengo la 
mikopo na kodi  ya mapato shilingi bilioni 4.9  
kutoka shilingi milioni 751 mwaka 2020. Faida hii 
imechagizwa zaidi na kuongezeka kwa mapato 
kutoka shilingi bilioni 17.5 mwaka 2020 hadi 
shilingi bilioni 23.3 mwaka 2021.

Hata hivyo mwaka 2021 faida baada ya kodi ni 
shilingi milioni 798 ikilinganishwa na shilingi milio-
ni 453 mwaka 2020. Faida hii ni ndogo ukilingani-
sha na ukuaji halisi wa mapato, hii ni kutokana na 
tengo la mikopo chechefu la kiasi cha shilingi bilioni
3.8.

Ndugu wanahisa mikopo hii chechefu imekua moja 
ya changamoto yetu ya muda mrefu, ninayo furaha 
kuwajulisha kwamba mikopo chechefu imepungua 
kwa kiasi kikubwa kama ilivyotajwa hapo awali.
Nimatumaini yangu kuwa tutaanza kuona faida na 
kutoa gawio kubwa hapo mbeleni. 

Vipaumbele vingine vinalenga kukidhi matakwa ya 
Benki Kuu ikiwa ni uwiano wa mapato na matumizi 
ya benki (cost to income ratio) kufikia aslimia 55 
kutoka asilimia 79 pamoja na kiwango cha mikopo 
chechefu (non-performing loans) kufikia asilimia 5 
kutoka asilimia 7 mwaka 2021.

Ndugu wanahisa wenzangu, ikumbukwe kuwa 
ndani ya miaka 20 benki yetu ilifanikiwa kulipa 
gawio kwa wanahisa mara 15. Haya ni mafanikio 
makubwa kwa benki na wawekezaji kwani inaonye-
sha uimara, ufanisi na uthabiti katika uendeshaji 
wa benki yetu. Kama nilivyoelezea hapo awali, 
benki yetu sasa imerudi katika kupata faida kila 
mwaka huku ikiendelea kuimarika zaidi, hivyo ni 
matumaini yangu kwamba benki itaanza kulipa 
gawio kila mwaka kama ilivyokuwa desturi yake.

Zaidi ya mafanikio katika namba, benki yetu imeen-
delea kuwa kinara katika maswala ya utawala bora. 
Benki imekuwa ikishinda tuzo mbalimbali ikiwemo 
tuzo zitolewazo na Bodi ya taifa ya wahasibu na 
wakaguzi (NBAA) kama mtoa taarifa bora za kifedha 
katika kipengele cha benki ndogo na za kati miaka 8 
mfululizo.

Mwaka 2018 benki yetu ilipokea tuzo kutoka soko la 
hisa la Dar-es-Salaam (DSE) katika sekta ya benki na 
uwekezaji chini ya kipengele cha utawala bora ulinzi 
sahihi wa wawekezaji, utekelezaji bora wa sera za 
mazingira. Mwaka 2021 benki yetu  ilipata tuzo ya 
Consumer Choice Awards, ikiwa ni tuzo ya kwanza 
kushinda ambapo wateja wetu walitupigia kura 
kuonesha kufurahishwa kwao na huduma zetu.

Mwenendo wa Benki
Katika safari hii ya mafanikio, Bodi ya wakurugenzi 
wa DCB imekua imara na makini kusimamia maslahi  
ya wanahisa na katika kila hatua kutoa muongozo 
wenye kuhakikisha malengo ya benki yetu yanafiki-
wa. Mwaka 2017 Bodi ya wakurugenzi ilipitisha 
mpango mkakati wa miaka mitano 2017-2022 
ambao ulilenga kurudisha benki kwenye faida, 
kuimarisha mtaji, ukwasi na ubora wa mikopo na 
hatimaye kuirudisha benki katika ukuaji. Mpango 
mkakati huu unatekelezwa na matunda yameoneka-
na. Baada ya kupata hasara kubwa kwa miaka miwili 
mfululizo mwaka 2018 benki ilirudi kwenye faida na 
hadi leo bado inajiendesha kwa faida.

Benki yetu ipo imara kimtaji,Ukwasi Afya ya kitabu 
chetu cha mikopo imeimarika ambapo asilimia ya 
mikopo chechefu imeshuka kutoka asilimia 19 
mwaka 2017 hadi kufikia  asilimia 7 mwaka 2021 
ikiwa ni asilimia 2 tu kufikia kiwango elekezi cha  
Benki kuu cha asilimia 5.
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Shukrani

Baada ya kusema hayo, ningependa kutoka shukurani zangu kwa niaba ya Bodi ya 
Wakurugenzi na wanahisa wetu ambao wameendelea kuwa na sisi na kutushika 
mkono pale tunapohitaji, iwe ni kuhusu uongezaji mtaji au uhusiano wa kibiashara.

Vilevile tunapenda kuwashukuru wateja wetu wapendwa ambao wanaendelea 
kuwa nasi katika safari hii, asante kwa kutuamini.

Shukrani za dhati vilevile zinaenda kwa vyombo vyote vya udhibiti, kutokana na 
usimamizi wao mzuri na mwongozo thabiti pamoja na wadau wengine, ambao kwa 
njia moja au nyingine wamechangia uwepo wa benki yetu katika miaka yetu hii 20 
na tunaamini tutaendelea kuwa pamoja katika miaka mingine ijayo.

Faida kabla ya tengo
la mikopo na kodi  
ya mapato shilingi 
bilioni 4.9 kutoka 

milioni 751



BARUA YA MKURUNGENZI MTENDAJI 

Wapendwa Wanahisa,
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Kwa niaba ya menejimenti, ninayo furaha kuwaletea 
taarifa kuhusiana na safari yetu ya benki. Awali ya 
yote nimshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutupa uhai 
na afya na kutuwezesha kukutana nanyi tena leo hii. 

Tunajivunia mafanikio ambayo benki imeyafikia 
katika kipindi cha miaka 20 iliyopita toka kuanzish-
wa kwake, na mimi nichukue fursa hii  kupongeza 
benki yetu kufikisha miaka 20 ikiwa hai, imara na 
tayari kuendelea kuhudumia watanzania sio tu wa 
mkoa wa Dar es Salaam, bali nchi nzima.

Ndugu wanahisa, wakati benki inatimiza miaka 20 
kwa mafanikio makubwa, ni vyema kuwakumbusha 
kwamba tumetimiza miaka minne toka tuanze safari 
yetu ya mabadiliko.

Mimi pamoja na wafanyakazi wenzangu bado tuna-
shauku kubwa ya kuona benki inaendelea kupata 
mafanikio makubwa zaidi.
Kwa hayo machache sasa naomba kurejea kwenye 
malengo matatu makubwa ambayo Bodi ya wakuru-
genzi na wanahisa kwa ujumla walinikabidhi miaka 
minne iliyopita.

Kurudisha benki kwenye faida

Lengo la kwanza lilikuwa ni kurejesha benki katika 
hali yake ya kupata faida mwaka hadi mwaka, lengo 
ambalo ndani ya miaka minne tuliweza kulifanikisha 
kwa kiwango kikubwa. Aidha ikumbukwe kuwa 
mwaka 2016/2017 benki ilitengeneza hasara ya 
jumla ya shilingi bilioni 10.7 iliyotokana na changa-
moto mbalimbali. Benki imetimiza lengo hilo la 
kuzalisha faida miaka minne mfululizo, pamoja na 
changamoto mbalimbali ambazo tulikuwa tunapitia 
ikiwemo ugonjwa wa UVIKO-19.

Katika kipindi hicho benki ilijikita katika kupunguza 
gharama za uendeshaji, ukusanyaji wa madeni 
kutoka kwenye  mikopo chechefu, kuwekeza katika 
mifumo ya Tehama, kuboresha bidhaa na huduma 
kwa wateja pamoja na kufunga matawi yasio na tija. 
Hii iliwezesha benki kuanza kupata faida.

Benki imara na yenye ushindani

Lengo la pili, lilikuwa ni kuhakikisha benki inakuwa 
imara na kuendelea kushindana. Ndugu wanahisa, 
katika eneo hili benki ilijikita katika kukuza mtaji, 
kuongeza ukwasi na kupunguza mikopo chechefu.

Ndugu wanahisa, kiasi cha mtaji kilitetereka kiasi 
cha kutokidhi matakwa ya sheria ya Benki Kuu. 
Napenda kutumia fursa hii kuwashukuru kwa dhati 
kabisa wanahisa wote, pale tuliporudi kuwaomba 
mtaji mlituamini na kutupatia. Napenda kuwahakik-
ishia, mtaji wenu upo salama na unaendelea kukua 
kupitia faida ambayo tumekuwa tukipata kila 
mwaka kwa miaka minne mfululizo. Pamoja na 
kutoa gawio mara moja tu ndani ya miaka hiyo 
minne faida ambayo imekuwa ikipatikana imekuwa 
ikitumika kuongeza mtaji na kuimarisha benki zaidi.
Kutokana na mafikio haya benki imekuza fedha za 
wanahisa kutoka shilingi bilioni 20.2 mwaka 2018 
hadi shilingi bilioni 30.2 mwaka 2021.

 

Ndugu wanahisa, naomba kuchukua nafasi hii kukiri 
kwamba tatizo la mikopo chechefu limekuwa 
changamoto katika sekta ya fedha kutokana na 
mabadiliko ya kiuchumi na hasa janga la UVIKO-19. 
Kama benki kwa miaka minne mfululizo tumeweza 
kupambana na hii changamoto na kwa kiasi kikub-
wa tumeweza kulimaliza. Nina furaha kuwaeleza 
kuwa benki yetu ilifanikiwa kupunguza mikopo 
chechefu kutoka asilimia 19 mwaka 2017 hadi 
kufikia asilimia 7 mwaka 2021. Na ni matarajio yetu 
kwamba mwisho wa mwaka huu 2022 benki itafikia 
kiwango cha asilimia 5 kinachoelekezwa na Benki 
kuu na hivyo kuruhusiwa kutoa gawio kwa wanahisa 
pindi faida inapopatikana. 

Ndugu wanahisa, pamoja na kupunguza changamo-
to hii ya mikopo chechefu kwa kiasi kikubwa, hii ndio 
imekuwa chanzo kikubwa cha faida yetu ya kila 
mwaka kwa miaka minne mfululizo kuwa chini ya 
matarajio yenu. 

Katika kipindi cha miaka minne tumeweza kutoa 
mikopo yenye jumla ya kiasi cha shilingi bilioni 200 
na urejeshaji wake mpaka sasa ni asilimia 99. 
Vilevile katika kipindi hicho tumeweza kukusanya 
kiasi cha shilingi bilioni 8 katika mikopo chechefu. 
Ni imani yetu kuanzia mwaka huu tutarajie kuona 
faida inayokidhi matarajio yenu wanahisa na hivyo 
kuendeleza desturi yetu tulio kuwa nayo hapo awali 
ya kutoa gawio zuri mwaka hadi mwaka.
 
Kadhalika, suala la ukwasi kwenye benki ni jambo 
muhimu sana ni sawa na damu kwenye mwili wa 
binadamu. Mwaka 2018 amana zilishuka hadi 
kufikia shilingi bilioni 75 kutoka shilingi bilioni 90 
mwaka 2017. Hii ilitokana na baadhi ya wateja 
kupunguza imani kufatia benki kupata hasara kwa 
miaka miwili mfululizo. Kutokana na mpango 
mkakati tuliojiwekea tumeweza kurudisha tena 
imani kwa wateja wetu na hivyo tumefanikiwa 
kuongeza amana kutoka shilingi bilioni 75 mwaka 
2018 hadi kufika shilingi bilioni 125 mwaka 2021. 
Ndugu wanahisa, ieleweke kwamba bila kuwa na 
ukwasi wa kutosha, benki haiwezi kutoa mikopo, 
kulipa amana za wateja pindi zinapohitajika, pamoja 
na kutoa gawio.

Ukuaji na upanuzi wa benki

Lengo la tatu, lilikuwa ni ukuaji na upanuzi wa benki, 
hata hivyo kwasababu ya kujikita zaidi na lengo la 
kwanza na la pili, lengo la tatu halikuwa limefafanuli-
wa vizuri. Hivyo basi, Bodi ya wakurugenzi pamoja 
na uongozi wa benki ulilazimika kukaa na kujadili 
upya lengo la mkakati huo. Majadiliano hayo yalikuja 
kuzaa ‘taswira mpya ya mafanikio’ na vipaumbele 
vitakavyo fanikisha kutimiza taswira hiyo.  
 

Ndugu wanahisa, Mwaka 2020 Bodi ya Wakurugenzi  na  Uongozi
wa benki uliweza kuainisha taswira mpya ya  mafanikio  ya  benki
kama ifuatavyo:-

 Safari yetu ya mabadiliko iliambatana na changa-
moto nyingi ikiwemo mtaji wa benki kuwa chini ya 
kiwango kinachotakiwa, mikopo chechefu kuwa 
katika kiwango cha juu sana, ukwasiusio ridhisha 
kwa maendeleo ya benki pamoja na benki kujiende-
sha kwa hasara. Kwa ushirikiano wenu wanahisa na 
maelekezo thabiti ya Bodi ya wakurugenzi na juhudi 
za wafanyakazi wenzangu  pamoja na imani ya 
wateja wetu, tumeweza kukabiliana na changamoto 
hizi na  kwa sasa benki yetu imeweza kujiendesha 
ikiwa imekidhi kiwango cha mtaji kinachotakiwa 
kisheria, benki ina ukwasi unaoridhisha,kiwango 
kidogo cha mikopo chechefu na benki imeendelea 
kupata faida kwa miaka yote minne mfululizo.
 

Mkurugenzi Mtendaji - DCB
Bw. Godfrey Ndalahwa



3. Benki inalenga kuongeza mchango wa amana za 
gharama nafuu katika amana zote za benki kutoka 
asilimia 34 mwaka 2020 hadi kufikia asilimia 60 
ifikapo mwaka 2025. Nia ya lengo hili ni kupunguza 
gharama zitokanazo na amana za muda maalumu 
(Fixed Deposits), ambapo kupungua kwa gharama 
hizi kutachangia kuongezeka kwa faida na kuleta 
ongezeko la thamani kwa wanahisa. Benki imeweka  
mikakati mbalimbali ya kuongeza amana zake 
ikiwemo kujikita zaidi katika kuboresha na kuleta 
bidhaa na huduma zenye tija na ubunifu,tutaende-
lea kuongeza wateja mbalimbali ikiwemo VICOBA, 
SACCOS, wajasiriamali, wafanyakazi na makundi 
mbalimbali, kufanya kazi na Mashirika ya simu 
pamoja na taasisi za serikali. 

Benki imeunganishwa na mfumo wa malipo ya 
serikali (GePG) na imeaanza mahusiano na taasisi 
mbalimbali za serikali zikiwemo manispaa za mkoa 
wa Dar Es Salaam, Mamlaka ya bandari Tanzania 
(TPA) na taasisi nyingine za serikali. Mahusiano haya 
yanatarajia kukuza amana za benki zitokanazo na 
makusanyo ya mapato ya serikali.

4. Kukuza mtandao wa benki kwa ufanisi – Benki ya 
DCB imeshaweka lengo lenye shauku la kutoa
huduma nchi nzima ifikapo mwaka 2025. Hii 
itawezekana kupitia muundo wetu wa kibiashara wa 
kufungua matawi na kusambaza huduma katika 
maeneo ya karibu kupitia vituo vidogo vidogo na 
tekinolojia ya kimtandao (hub and spoke).  Benki 
inatarajia kufungua matawi  mapya 5 na vituo vidogo 
(DCB Jirani) vipatavyo 28. Kwa sasa benki ina matawi 
9 likiwemo tawi letu la Dodoma na tawi jipya la Victo-
ria, vituo vidogo 5 vinavyotumika kutoa huduma 
mbalimbali za kibenki. Vituo hivyo vipo Dar Es 
Salaam, Mbeya, Mwanza, Morogoro, na Singida.

5. Benki ya DCB inalenga kuongeza wigo wa mikopo 
itolewayo kidijitali hadi kufikia  asilimia 50 ya mikopo  
yote ifikapo mwaka 2025. Mikopo hii ni salama zaidi 
na yenye mapato makubwa na uendeshaji wake ni 
wa gharama nafuu zaidi ikilinganishwa na mikopo 
iliyopo kwa sasa. Hata hivyo benki ipo kwenye hatua 
za mwisho za makubaliano na taasisi mbalimbali 
zenye mifumo ya teknolojia na makampuni ya simu 
yenye idadi kubwa ya wateja waliohakikiwa.

Ndugu wanahisa, natambua kwamba kufanikisha 
kwa taswira hii mpya kutaleta furaha kubwa sana sio 
tu kwenu  wanahisa bali pia kwa Bodi ya wakurugen-
zi na wafanyakazi wenzangu kwa ujumla. Kwa kuzin-
gatia maelekezo ya Bodi ya wakurugenzi sisi wafan-
yakazi tuna ahidi kufanya kazi kwa bidii, ueledi na 
ufanisi mkubwa ili kuhakikisha kuwa taswira hii 
mpya inatekelezwa kwa wakati.
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Taswira mpya ya Mafanikio

Ndugu wanahisa, Mwaka 2020 Bodi ya Wakuru-
genzi na Uongozi wa benki uliweza kuainisha 
taswira mpya ya mafanikio ya benki kama ifuata-
vyo:

1. Kuongeza kiwango cha faida kinachopatikana 
kila mwaka hadi kufikia kiasi cha shilingi bilioni 
11 mwaka 2025.

2. Kutoa huduma bora zaidi kwa wateja na hivyo 
kuongeza idadi ya wateja hadi kufikia wateja 
400,000 ifikapo mwaka 2025. 

3. Kuongeza ufanisi na udhibiti wa mali za benki

4. Kuhakikisha benki yetu inakua mwajiri bora 
mwenye kuvutia wafanyakazi wenye uwezo na ari 
kubwa ya kufanya kazi.

Vipaumbele vitano vitakavyofanikisha taswira mpya 
ya mafanikio:

1. Kukuza kiwango cha mikopo kwa wateja 
kutoka kiasi cha shilingi bilioni 104 mwaka 2020 
hadi kufikia shilingi bilioni 290 mwaka 2025. 
Sambamba na hiyo kupunguza mikopo chechefu 
hadi kufikia chini ya asilimia 5. Mwaka 2021 benki 
imefanikiwa kukuza mikopo yake hadi kufikia 
shilingi bilioni 121 ambayo ni sawa sawa na 
ongezeko la asilimia 16 kwa mwaka. Na pia benki 
imeweza kupunguza mikopo chechefu kutoka 
asilimia 11.6 mwaka 2020 hadi kufikia asilimia 
7.3 mwaka 2021. 

2. Kuongeza mapato yasiyotokana na riba (non 
funded income) katika mchango mzima wa 
mapato ya benki kutoka kiwango cha asilimia 
26.4 mwaka 2020 hadi kufikia kiwango cha 
asilimia 35 mwaka 2025. Lengo hili linalenga 
kupunguza utegemezi mkubwa wa mapato 
yanayotokana na mikopo ili kuiwezesha benki  
kuwa imara zaidi na kuhimili changamoto zinaz-
otokana na mabadiliko ya kiuchumi. Ili kufaniki-
sha lengo hili benki imejikita zaidi kuboresha 
biashara za bima (bancassurance), huduma za 
malipo ya kidijitali (GePG, Internet Banking, Mobile 
Banking, International Money Transfer etc).  Benki 
imefanikiwa kuongeza mapato yasiyotokana na 
riba kutoka asilimia 26.4 mwaka 2020 hadi kufikia 
asilimia 30.8 mwaka 2021. 



WASIFU WA
WAKURUGENZI

Ana Shahada ya Uzamili katika Maendeleo ya Kiuchumi ya Jamii kutoka Chuo 
Kikuu Huria na Shahada ya kwanza ya Kilimo kutoka Chuo Kikuu cha 
Sokoine. Bi. Liana alijiunga na Bodi ya wakurugenzi ya DCB mwezi Mei, 2016. 
Bi. Liana ni Mkurugenzi wa Jiji la Dar es Salaam na anawakilisha maslahi ya 
Baraza la Bodi. Amekuwa Mkurugenzi wa Mikoa ya Arusha na Tabora. Kabla 
ya kuwa Mkurugenzi katika Halmashauri ya Jiji alikuwa Mkurugenzi Mkuu
wa Wilaya za Mkuranga, Monduli na Moshi. Pia alifanya kazi kama Afisa wa 
Mifugo na Kilimo huko Njombe kati ya 1988 na 2004. Bi. Liana amehudhuria 
kozi tofauti na warsha fupi katika maeneo mbalimbali. Bi. Liana alikuwa 
anawakilisha Halmashauri ya Jiji la Dar Es Salaam, baadae Manispaa ya 
Kinondoni kabla ya kuhaminishwa kwenda Jiji la Tanga.

Ana Shahada ya Uzamili ya Utawala wa Biashara katika Fedha na Shahada ya 
kwanza ya Biashara katika Uhasibu, Shahada zote mbili alizipata Chuo Kikuu 
cha Dar es Salaam. Bi. Zawadia J. Nanyaro ni mhasibu (CPA (T)) na mkaguzi 
(CPA-PP) aliyethibitishwa na chama cha wahesabu na wakaguzi Tanzania 
(NBAA). Mhakiki wa Mifumo ya kitehama (CISA) na Mkurugenzi aliyeidhinish-
wa kutoka Taasisi ya Wakurugenzi Tanzania. Bi. Nanyaro alijiunga na Bodi ya 
Wakurugenzi ya DCB mnamo Mei, 2017 kama mkurugenzi anayewakilisha 
kundi la wanahisa binafsi. Bi. Nanyaro ni makamu mwenyekiti wa Bodi ya 
Wakurugenzi wa Benki ya DCB. Hivi sasa ni Mkurugenzi Mtendaji wa kampuni 
ya Lilac Lines Tanzania Limited.

Ana shahada ya uzamili katika Uongozi wa Biashara kutoka Chuo Kikuu cha 
Afrika Kusini na ana shahada ya kwanza ya Electroniki na Mawasiliano kutoka 
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam. Bw. Chande ni Mwenyekiti wa Bodi ya Wakuru-
genzi, alichaguliwa kushika nyadhifa hiyo Disemba 2020. Awali ya hapo aliku-
wa Makamu Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi. Bw. Maharage ni mkuru-
genzi anayewakilisha kundi la wanahisa binafsi. Hivi sasa Bw. Maharage 
Chande ni Mkurugenzi Mtendaji wa shirika la umeme Tanzania (TANESCO).

Bw. Maharage Ally Chande

Bi. Zawadia J. Nanyaro

Bi. Sipora Jonathan Liana

Ana Shahada ya Uzamivu katika Usimamizi wa Biashara Mahsusi katika 
Usimamizi wa Mikopo midogo ya vikundi na Kuendeleza wafanyabishara 
wadogo na wa kati Chuo Kikuu cha Dar es Salaam/Shule ya Biashara Copen-
hagen. Ana Shahada ya Uzamili katika Usimamizi wa Biashara Mahsusi katika 
Fedha Chuo Kikuu cha Dar es Salaam. Pia ana Shahada ya Kwanza ya 
Biashara Mahsusi katitka Ushirika na Fedha Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 
Stashahada ya Uhasibu Chuo Cha Biashara. Dr. Baamary alijiunga na Bodi ya 
Wakurugenzi ya DCB mnamo Agosti 2021 kama mkurugenzi anayewakilisha 
kundi la wanahisa binafsi. Kwasasa ni Mhadhiri wa Chuo Kikuu cha Dar Es 
Salaam.

Ana shahada ya Uzamili ya Usimamizi wa Biashara, Shahada ya Sayansi 
katika Sayansi ya Kompyuta, Cheti cha Ukaguzi wa Mfumo wa Taarifa – ISACA, 
Meneja wa Taarifa Aliyethibitishwa (CISM) – ISACA, Agile Expert Certified 
Credential (AEC), Scrum Master Certified Credential (SMC), Balance Score 
Card Professional (BSP), Cheti cha Ithibati cha Udhibiti wa Mifumo ya Taarifa 
(CRISC) – ISACA na Cheti cha Ithibati cha Uongozi wa Tehama katika Kampuni 
(CGEIT) – ISACA. Bw. Sanga aliteuliwa kuwa mjumbe wa Bodi mnamo Aprili 
2020 akiwakilisha wanahisa taasisi(Mfuko wa Bima wa Taifa - NHIF). Kwasasa 
ni Mkurugenzi wa Tehama Mfuko wa Bima wa Taifa. 

Ana Shahada ya Uzamili ya Usimamizi wa Biashara, Shahada ya Biashara 
katika Masuala ya Fedha (Corporate Finance) na  cheti cha Uzaji wa Dhamana 
cha Asasi za masoko ya Kifedha (ACI Finacial Marketing Association). Pia ana 
Cheti cha uuzaji wa dhamana kinachotolewa na Mamlaka ya Masoko na Mitaji 
Tanzania (CMSA). Bi. Pamela ana cheti cha Usimamizi wa Dhamana na 
Uwekezaji na Mwakilishi wa wauzaji wa Dhamana aliyeidhinishwa na CMSA. 
Bi. Nchimbi yupo katika daraja la juu katika kuthibitishwa kama Mchambuzi 
wa Masuala ya kifedha (Chartered Financial Analyst(CFA)). Bi. Nchimbi ni 
Mjumbe wa Bodi kutoka Julai 2017 akiwakilisha maslahi ya Taasisi ya 
UTT-AMIS. Yeye ndiye Mkurugenzi wa sasa wa Idara ya Uwekezaji ya UTT 
katika Usimamizi wa Mali na Huduma za Wawekezaji tangu 2013.

Ana Shahada ya Uzamili katika Utawala wa Elimu, upangaji na sera za elimu 
kutoka Chuo Kikuu Huria cha Tanzania. Pia ana Shahada ya Sayansi ya Siasa 
na Utawala wa Umma kutoka Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, pia ana Stasha-
hada katika Elimu ya Watu wazima kutoka Taasisi ya Elimu ya Watu wazima 
na Astashahada ya Ufundishaji ya Daraja A ya Chuo cha Walimu wa Bunda. 
Kagurumjuli alijiunga na Bodi ya DCB mwezi Mei, 2016. Alikuwa Mkurugenzi 
wa Halmashauri ya Manispaa ya Kinondoni ambaye alikuwa anawakilisha 
maslahi ya Halmashauri katika Bodi.

Bw. Aron Titus Kagurumjuli 

Bi. Pamela F. Nchimbi

Bw. Alexander Sanga

Dr. Amina Baamary
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Bw. Francis Kafuku

Bw. David Shambwe

Bw. Godfrey Ndalahwa

Ana Shahada ya Kwanza ya Biashara na Usimamizi Mahsusi katika Masoko. 
Pia ana cheti cha uuzaji wa Dhamana cha Asasi za Masoko ya Kifedha (ACI 
Financial Marketing Association). Bw. Shambwe alijiunga na Bodi mnamo 
November 2021 kama Mkurugenzi huru. Kwasasa ni Mkurugenzi Mdhamini   
Maendeleo ya Misitu katika kampuni ya Gatsby Africa. 

Bw. Kafuku ni Mhasibu wa Umma (CPA) mwenye cheti cha Ithibati kutoka 
Bodi ya Taifa ya Wahasibu na Wakaguzi wa Ndani (NBAA). Ana Stashahada ya 
Uhasibu kutoka Chuo Cha Uhasibu Arusha (IAA), Diploma ya Juu ya Uhasibu 
na Cheti cha Uhasibu zote kutoka Chuo Cha Uhasibu Tanzania (Tanzania 
Institute of Accountancy). Ana elimu ya Juu ya Hesabu za Jumla (Advanced 
Tally Accounting) na ni Mtaalamu wa Mambo ya Uhasibu (Accountant Techni-
cian). Alifanya kazi kama Afisa Malipo Coca Cola Kwanza Limited (2006 – 
2007), NMB Bank kama Afisa Mikopo (2007- 2010), Mhasibu wa Mapato na 
Matumizi Halmashauri ya Bunda (2010 – 2016), Halmashauri ya Kilwa kama 
Mhasibu wa Wilaya 2017-2018. Mwaka 2017 -2018, Mhasibu wa Manispaa ya 
Ubungo, na 2018 - 2021 alikuwa Mhasibu wa Halmashauri ya Manispaa ya 
Temeke. Bw. Kafuku alikuwa Mjumbe mbadala aliewakilisha Manispaa ya 
Temeke.

Ana astashahada ya Uongozi kutoka GIBS University of Pretoria, ana Shahada 
ya Uhasibu na biashara kutoka Chuo kikuu cha Dar es Salaam. 
Na pia ni mhasibu aliyethibitishwa na Bodi ya wakaguzi wa mahesabu (NBAA 
CPA – (T)). Bw. Godfrey Ndalahwa alijiunga na DCB mwezi Octoba 2017 kama 
Mkurugenzi mtendaji, aliteuliwa rasmi katika nafasi hiyo Januari 2018. Ana 
miaka 20 ya uzoefu wa kazi za kibenki na uhasibu. Kabla ya hapo alifanya kazi 
KCB Bank (T) kama Kaimu Mkurugenzi Mkuu na Mjumbe wa Bodi wa benki ya 
KCB Burundi. Bw. Godfrey aliongoza idara ya fedha ya KCB Bank kuanzia 2013 
hadi 2017. Akiwa katika nafasi hiyo alihusika katika kubadilisha benki kutoka 
kwenye nafasi ya hasara hadi kufikia kupata faida.

Shahada ya Uzamili ya Sayansi katika Uhandisi wa Kompyuta Chuo Kikuu cha 
Tu Delt, Uholanzi. Shahada ya Kwanza Sayansi katika Uhandisi wa Kompyuta 
na Teknolojia ya Habari Chuo Kikuu cha Dar es Salaam. Ni mshirika aliyeth-
ibitishwa na Oracle (OCA), na Cisco (CCNA,CCNP) na pia ni Mhakiki wa 
Mifumo ya kitehama (CISA) katika maswala ya kanzidata na mawasaliano 
kwa ujumla. Bw. Maregeli alijiunga na Bodi ya Wakurugenzi ya DCB mnamo 
Agosti 2021 kama mkurugenzi anayewakilisha kundi la wanahisa binafsi. Hivi 

Bw. 
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SAFU YA
UONGOZI



Mhitimu wa Shahada ya kwanza 
katika uhasibu wa biashara na fedha 
kutoka chuo kikuu cha UDSM. Mhasi-
bu wa Umma (CPA) mwenye cheti 
cha ithibati kutoka Bodi ya Taifa ya  
wahasibu na wakaguzi Tanzania 
(NBAA)

Bw. Constatine Mtumbuka
Mkurugenzi Idara ya fedha
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Miaka 20 ya Idara ya 
Fedha

Constantine Mtumbuka ni Afisa Mkuu wa Fedha katika 
benki ya Biashara ya DCB, ambapo anasimamia fedha 
na utekelezaji wa mipango mikakati  ya benki. Pia ana 
uzoefu wa miaka 14 katika Upangaji wa Kifedha, 
Ufafanuzi, Utendaji, Uendeshaji na Usimamizi wa 
Mkakati. 

Kabla ya kuajiriwa  Benki ya Biashara ya DCB, alishafa-
nya kazi katika Benki ya Exim kama Meneja Mwan-
damizi wa Fedha anayehusika na kukuza na kuende-
leza mikakati ya kampuni, upangaji na utendaji wa 
benki. Kabla ya kujiunga na Benki ya Exim, pia alifanya 
kazi benki ya KCB kama Meneja wa Fedha - (Mikakati 
na utendaji wa benki). 

Constantine ni kiongozi mwenye uzoefu alioupata 
ndani ya sekta ya benki. Pia ana ujuzi thabiti wa 
huduma nyingi za kifedha na rekodi iliyothibitishwa ya 
kuongoza timu zinazofanya vizuri kibiashara. Mbali na 
uzoefu wake mkubwa katika sekta ya benki, hapo 
awali alifanya kazi katika sekta ya utengenezaji 
vinywaji, Mawasiliano ya simu na Ushauri.

Kwa takribani miaka 20, idara ya fedha ya DCB benki imeji-
zatiti kutoa taarifa za mahesabu yalio sahihi kwa viwango 
vya kimataifa ambayo yanakidhi vigezo na matakwa ya 
Bodi ya Uhasibu na Ukaguzi wa Hesabu. Ni kutokana na 
umakini na utendaji bora wa kazi ndani ya Idara ya Fedha 
ambayo imepelekea kwa namna moja au nyingine kwenye 
mafanikio ya benki ya DCB.
Kutokana na juhudi za maandalizi ya mesabu kulingana na 
ubora na viwango vya kimataifa, DCB benki tumeweza 
kuteuliwa na Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi kuwa kati ya 
washindi watatu wa kwanza kwa mfululizo ndani ya kipindi 
cha zaidi ya miaka mitano kati ya taasisi za kibenki zenye 
kutoa taarifa zenye viwango.
Kwa miaka ishirini mali za benki zimekuwa kutoka shilingi 
3.05 bilioni mwaka 2002 hadi kufikia shilingi 194.62 bilioni 
hii ikiwa ni ukuaji wa wastani wa asilimia 26 kwa mwaka. 

Ukuaji wa mapato ya benki ni mkubwa kuliko ukuaji wa 
gharama hivyo kufanya benki kupata faida kwa miaka yote 
isipokuwa miaka miwili 2016 na 2017 tu. Tumeweza 
kutimiza mikakati yetu na ukuwaji wa benki kwenye soko la 
Tanzania lenye benki zaidi ya 40 kwa kutekeleza bajeti ya 
mapato na matumizi inayofuata mipango ya benki.
Pia idara ya fedha imeazisha kitengo cha kuchambua na 
kutafiti utendaji wa benki kwa ajili ya kutoa repoti za 
mwenendo wa benki kwa idara mbalimbali kwenye benki. 
Nia ya kuwa na kitengo hiki ni kuhakikisha usimamizi wa 
utendaji na kuboresha utendaji wa benki siku kwa siku.



Bw. Nelson Swai ni mhitimu wa Shaha-
da ya Uzamili katika sheria za maswala 
ya habari na mawasiliano(TEHAMA) 
iliyotolewa na Muungano wa Mawasi-
liano ya Kimataifa (ITU) & Chuo cha 
Mawasiliano cha Uingereza (UKTA), 
amehitimu Shahada ya kwanza katika 
Sayansi ya Kompyuta na Hisabati 
iliyotolewa na Chuo Kikuu cha Banga-
lore, India. 

MIAKA 20 YA IDARA YA 
UENDESHAJI

Ni kiongozi aliyethibitishwa na ISO katika usimamizi 
wa Usalama wa Habari (ISO 27001 Certified) pamoja 
na kuwa kiongozi aliyethibitishwa na ISO katika 
usimamizi wa mwendelezo wa biashara(ISO 22301 
Certified). Ni mshirika aliyethibitishwa na Oracle 
(OCA) na (Cisco) katika maswala ya kanzidata na 
mawasaliano kwa ujumla. Ni mhitimu wa mafunzo 
ya uongozi wa kiubunifu kutoka CCL(Center for Crea-
tive Leadership), vilevile ni mhitimu wa mafunzo ya 
uongozi na utawala bora kutoka taasisi ya wakuru-
genzi Tanzania (IoDT). 

Bw. Nelson Swai alijiunga na Benki ya DCB mnamo 
Julai, 2019 kama Mkurugenzi wa Idara ya Uendeshaji 
na TEHAMA, awali ya hapo, alikuwa mkuu wa idara 
ya TEHAMA Ecobank Tanzania kati ya mwaka 
2015-2019.

Kabla ya hapo alifanya kazi katika kampuni ya simu 
ya Vodacom kuanzia mwaka 2010 hadi 2015. Nelson 
anauzoefu wa miaka kumi na mbili katika masuala 
ya TEHAMA na uendeshaji wa makampuni katika 
sekta za mawasiliano na benki.

Mkurugenzi wa Idara - Uendeshaji
Bw. Nelson Swai taasisi kwa kutumia control namba, taasisi hizi ni kama mashule, viwanda, hoteli, mashirika ya ndege na biashara nyingine 

nyingi. 

Benki ilijiunga na mfumo wa Malipo ya serikali -  GePG – ambao  umewezesha wateja wetu kufanya malipo ya taasisi tofauti 
za serikali kama vile TRA,TPA, TCAA,NIC, Manispaa za jiji la Dar es salaam na Dodoma, Hospitali ya Taifa ya Muhimbili na taasi-
si nyingine kutumia njia mbadala kama: Mawakala, Internet banking na DCB Pesa, sambamba na maboresho haya ya kihudu-
ma  benki imefanya maboresho makubwa katika miundombinu, nishati na rasilimali watu na kuongeza udhibiti katika usala-
ma wa kimtandao katika kulinda amana za wateja wake.

Maboresho haya ya kimifumo, hayajarahisihsa tu utoaji na upatikanaji wa huduma zetu kwa wateja, lakini yamekuwa na 
mchango mkubwa katika kuleta vyanzo vipya vya mapato kwa benki na ukuaji wa mapato kwa ujumla.

Tunaposherehekea kumbukumbu ya miaka 20, tumejitolea kuwasikiliza wateja wetu zaidi ili kuendelea kutatua changamoto 
zao kibunifu na ndani ya wakati ili kufainya benki yetu DCB kuwa kinara kwenye soko, huku tukiendela kukuza ustawi wa jamii 
iliyotuzunguka na Uchumi wa nchi kwa ujumla.
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Katika kipindi cha miaka 20 iliyopita, benki imefan-
ya mabadiliko makubwa katika teknolojia na 
huduma zake. Licha ya kuanza kama taasisi ndogo 
ya kifedha, benki imekuwa ikitafuta njia bora na 

rahisi zaidi za kutoa huduma za kifedha zinazolenga mah-
itaji ya moja kwa moja ya wateja wake, kwa unafuu na 
ubunifu, huku ikichangia maendeleo ya kijamii na kiuchu-
mi na kuongeza thamani kwa wanahisa.

Katika kutekeleza lengo hili, benki iliwekeza katika mbinu 
mpya ambazo zililenga ujumuishaji mkubwa wa teknolojia 
za kisasa zilizoleta ufanisi katika uendeshaji wa kila siku 
wa benki na ubunifu wa huduma.

Kwa kutumia teknolojia ya kisasa (API-led Banking 
approach), benki ina mifumo ya kisasa inayochochea 
ubunifu na uvumbuzi wa ndani (Creativity & Innovation) na 
kutoa fursa kwa benki kushirikiana na washirika wa 
kimkakati (Strategic Partners) katika kuunda mifumo 
inayorahisisha namna wateja wetu wanavyopokea mapato 
na kufanya malipo, washirika hawa ni kama : Mitandao ya 
Simu, njia za malipo za kimataifa (VISA, Mastercard), 
mtandao wa kimataifa wa SWIFT.

Kwa kutumia teknolojia hii ya kisasa, benki imefanikiwa 
kubuni mifumo mbali mbali ya kibenki kama DCB Pesa 
(inayorahishsa upatikanajaji wa huduma za kibenki za 
kufanya malipo na kutuma pesa  kupitia simu za mkononi, 
DCB Jirani (Inayowezesha wateja wetu kuweka, kutoa pesa 
na kulipia bili kupitia mtandao wa mawakala wetu nchini 
bila kuja benki). Internet Banking (inayowezesha wateja 
wetu kutuma pesa na kufanya malipo wakiwa popote duni-
ani kutumia mtandao wa intaneti), Masterpass QR (inayor-
ahisisha malipo ya huduma na bidhaa, kwenye maeneo 
mbali mbali  ya kibiashara kama, Hospitali, Migahawa, 
Vituo vya mafuta na maduka mbali mbali nchini), DCB 
Malipo – mfumo unaorahisisha upokeaji wa malipo ya  
 

MWENDO WA  KIDIGITALI



Mhitimu wa Shahada ya Uzamili katika 
Ujasiriamali na Uendelezaji wa 
Biashara Ndogo Ndogo, kutoka Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM) na 
Shahada ya Kwanza ya Sanaa katika 
Uchumi kutoka Agra, India. Ndugu 
Isidori amehudhuria kozi mbalimbali za 
usimamizi wa usimamizi wa mikopo 
katika taasisi, utoaji huduma wa 
mikopo, ukusanyaji, urudishaji madeni 
na uongozi.

Ana miaka 23 ya uzoefu wa shughuli za kibenki. 
Akifanikiwa kufanya kazi benki ya Akiba Tanzania 
kuanzia mwaka 2000 mpaka 2007; Nyadhifa alizos-
hika; Afisa Mikopo, Meneja wa Tawi, na Meneja wa 
Huduma za Kifedha na mikopo kwa wajasiriamali. 
Alifanikiwa kuanzisha huduma bora za utoaji 
mikopo kwa wateja na kufundisha Maafisa Mikopo 
kuhusu njia bora za ukopeshaji, tathmini ya mikopo, 
usimamizi na urejeshaji wa mikopo. 

Pia, alihudumu katika benki ya Barclays Tanzania 
(ABSA Tanzania) kuanzia mwaka 2007 mpaka 2010; 
Mkuu wa Kitengo cha Utoaji wa Mikopo ya wateja 
binafsi na SME akiwa Barclays aliweza pia kuanzisha 
Kituo cha kutoa Mikopo nchini pia aliweza kufanya 
kazi kwa karibu na Kundi la Makampuni la Barclays 
na kuanzisha Kadi maalumu kwa ajili ya Mikopo 
isiyokuwa na dhamana (score card) katika benki 
hiyo. Alifanya kazi na benki ya NBC kuanzia mwaka 
2010 mpaka 2017; akiwa Meneja wa Wajasiriamali 
wadogo wadogo kwa miaka 2 na baadae kuhudumu 
miaka 5 akiwa Mkuu wa idara ya utoaji wa mikopo ya 
wateja binafsi na SME.  Aliweza kuunda Idara ya 
Mikopo na kuajiri watu wenye vipawa stahiki 
sambamba na kufanikiwa kuweka michakato inayo-
leta matokeo tarajiwa ya mikopo. 

Ndugu Isidori aliweza kuwa mwasisi wa mchakato 
wa kuanzisha mfumo wa kimataifa wa kuangalia 
viashiria vya mikopo chechefu chini ya mfumo wa 
kimataifa wa usimamizi uitwao IAS39 kuanzia 
mwaka 2011 ambapo kwa sasa unajulikana kama 
IFRS9.

Kwa kipindi chote cha miaka 20 benki iliweza kutoa 
mikopo kwa wafanyakazi wa serikali (Jeshi, polisi, 
walimu na taasisi nyingine za kiserikali) kiasi cha 
shilingi bilioni 355.53 kiliweza kukopeshwa kwa 
kipindi cha miaka 20 mpaka kufikia sasa.

Vilevile kutokana na urejeshaji mzuri kutoka kwa 
wateja benki iliendelea kupanua wigo wa kutoa 
mikopo na kuongeza bidhaa nyingine ili kukuza 
mizania yake na ndipo ilipoanza kutoa mikopo kwa 
wateja wakubwa na wa kati yaani SMEs. 

Mikopo ya wafanya biashara iliongezeka na Benki 
ya DCB imeweza kujipatia umaarufu kutokana na 
namna mikopo hiyo inavyotolewa kwa haraka na 
elimu inayotolewa kwa wajasiriamali kabla ya 
kupewa mikopo. Kwa kipindi cha miaka 20 tangu 
kuanzishwa kwa benki imetolewa mikopo ya kiasi 
cha shilingi za kitanzania bilioni 326.3 mpaka sasa.

Lengo la kuanzishwa kwa Benki ya DCB lilikuwa ni kutoka-
na na kilio cha wananchi wa mkoa wa Dar Es Salaam 
kukosa huduma za fedha hasa mikopo kwa wajasiriamali 
wadogo wadogo hasa wanawake. Baada ya kilio hicho 
kupitia kwa mkurugenzi wa Jiji la Dar Es Salaam ndipo kiasi 
cha shilingi billion 1.10 kilipotengwa kwa ajili ya kuanzisha 
benki ya wananchi wa mkoa wa Dar Es Salaam.

Mnamo mwaka 2002 benki ya wananchi wa mkoa wa Dar 
Es Salaam ilianzishwa na lengo kuu lilikuwa ni kuwakope-
sha wanawake wa mkoa wa Dar Es Salaam mikopo midogo 
midogo kupitia vikundi maalumu vijulikanavyo kwa kitaala-
mu kama Solidarity Groups au SGL.

Mpango huu uliendelea na kwa kipindi chote cha miaka 20 
benki ya DCB iliweza kuwafikia wajasiriamali 45,000 na 
kuweza kuwapa mikopo yenye thamani ya shilingi billioni 
127.7

Pia Benki ya DCB iliendelea kujipanua kwenye upande wa 
kutoa mikopo kwa kuweza kutengeneza bidhaa za kukope-
sha wafanyakazi na hasa kwa mikopo maarufu iliyotolewa 
kwa wanajeshi, polisi na walimu. Hii ni bidhaa ambayo 
ilipendwa sana kutokana na uharaka wa kupata hii mikopo 
kwa kipindi cha massaa 24 na iliwezesha benki kuwafikia 
wateja wake nchi nzima pamoja na kuwa na matawi Dar Es 
Salaam tu. 

Kwa kipindi cha miaka 20 benki ya DCb imepata mafanikio 
makubwa kwa kuweza kuongeza bidhaa zake za mikopo 
kwenye soko la wajasiriamali na kuboresha biashara nyingi 
ambapo wakopaji wengi wameweza kukuza mitaji yao na 
kukua kiuchumi, benki pia imeweza kutoa elimu ya ujasiria-
mali kwa wateja wake hasa wale ambao walikuwa 
wanakopa mikopo ya vikundi maarufu kama SGL.

Kutokana na elimu ambayo inatolewa kwa wateja na waja-
siriamali, mikopo imekuwa ikirejeshwa kwa asilimia zaidi ya 
98% kwa kipindi chote cha miaka 20 tangu benki ilipoanzish-
wa. Tangu kuanzishwa kwake, benki ya DCB imeweza kutoa 
mikopo kwa wajasiriamali wake kiasi cha shilingi bilioni 
805.01 na kuweza kuwafikia wateja 164,5000 ambao 
wamenufaika kwa kupata mikopo kutoka Benki ya DCB.

Tunatoa shukrani za dhati kwa wateja wetu kutokana na 
kuichagua DCB kufanya biashara na kuweza kupata 
huduma nzuri na kuitangaza DCB kama Benki inayo mkom-
boa mteja.

MIAKA 20 YA IDARA YA
MIKOPO

Mkurugenzi wa Idara - Mikopo
Bw. Isidori John Msaki

MIKOPO KWA WATEJA WAKUBWA NA WAKATI
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rahisi zaidi za kutoa huduma za kifedha zinazolenga mah-
itaji ya moja kwa moja ya wateja wake, kwa unafuu na 
ubunifu, huku ikichangia maendeleo ya kijamii na kiuchu-
mi na kuongeza thamani kwa wanahisa.

Katika kutekeleza lengo hili, benki iliwekeza katika mbinu 
mpya ambazo zililenga ujumuishaji mkubwa wa teknolojia 
za kisasa zilizoleta ufanisi katika uendeshaji wa kila siku 
wa benki na ubunifu wa huduma.

Kwa kutumia teknolojia ya kisasa (API-led Banking 
approach), benki ina mifumo ya kisasa inayochochea 
ubunifu na uvumbuzi wa ndani (Creativity & Innovation) na 
kutoa fursa kwa benki kushirikiana na washirika wa 
kimkakati (Strategic Partners) katika kuunda mifumo 
inayorahisisha namna wateja wetu wanavyopokea mapato 
na kufanya malipo, washirika hawa ni kama : Mitandao ya 
Simu, njia za malipo za kimataifa (VISA, Mastercard), 
mtandao wa kimataifa wa SWIFT.

Kwa kutumia teknolojia hii ya kisasa, benki imefanikiwa 
kubuni mifumo mbali mbali ya kibenki kama DCB Pesa 
(inayorahishsa upatikanajaji wa huduma za kibenki za 
kufanya malipo na kutuma pesa  kupitia simu za mkononi, 
DCB Jirani (Inayowezesha wateja wetu kuweka, kutoa pesa 
na kulipia bili kupitia mtandao wa mawakala wetu nchini 
bila kuja benki). Internet Banking (inayowezesha wateja 
wetu kutuma pesa na kufanya malipo wakiwa popote duni-
ani kutumia mtandao wa intaneti), Masterpass QR (inayor-
ahisisha malipo ya huduma na bidhaa, kwenye maeneo 
mbali mbali  ya kibiashara kama, Hospitali, Migahawa, 
Vituo vya mafuta na maduka mbali mbali nchini), DCB 
Malipo – mfumo unaorahisisha upokeaji wa malipo ya  
 



Bi. Regina aliteuliwa kuwa Meneja Mkuu wa Masuala 
ya Sheria na Katibu wa Kampuni tangu Januari, 
mwaka 2018. Ana uzoefu wa kitaalamu wa miaka 
18katika masuala ya sheria. Amesajiliwa kama Wakili 
katika mataifa matatu ambayo ni nchi ya Lesotho 
mwaka 2004, Jamhuri ya Botswana mwaka 2007 na 
Tanzania mwaka 2012. Regina pia ana cheti cha 
Makatibu wa Makampuni kutoka Taasisi ya Wakuru-
genzi Tanzania (IODT).

Kabla ya kujiunga na DCB, Bi. Regina alikuwa anafan-
ya kazi na Kampuni ya Mawakili wa kujitegemea ya 
Excellent Attorneys Advocates akiwa kama Afisa 
Mwandamizi wa makampuni na utawala bora na 
Mkufunzi wa muda mfupi katika Shule ya Sheria ya 
Tanzania. 

Alikuwa akishughulika na makampuni ya biashara, 
benki na mashirika binafsi na ya umma.

Kabla ya hapo alifanya kazi katika Jamhuri ya 
Botswana katika kampuni ya Thari Legal Shield T/U 
Penrich Insurance Brokers, ikiwa kampuni dada ya 
Benki ya Gaborone. Alianza kama Mshauri wa Sheria 
na baadae kupandishwa cheo kuwa Meneja wa 
Huduma za Sheria. 

Kitengo cha sheria na katibu wa kampuni kilianza na mfan-
yakazi mmoja (Katibu wa Kampuni) na wanahisa wanne 
(Jiji la Dar es Salaam, Manispaa ya Ilala, Manispaa ya 
Kinondoni na Manispaa ya Temeke). Hivi sasa kitengo kina 
wafanyakazi 6 na wanahisa zaidi ya 7000.  Ili kuwahudu-
mia wanahisa wanahisa wake kwa karibu zaidi, mnamo 
mwaka 2021 benki ilianzisha kitengo maalumu kinacho-
shughulikia masuala ya wanahisa. Kupitia kitengo hicho 
wanahisa wanaweza kuhakiki taarifa zao, kupata magawio 
yao, na kuunganishwa na mawakala wa Soko la Hisa la Dar 
Es Salaam katika kuuza na kununua hisa. Kupitia kitengo 
hiki benki imeshuhudia ongezeko la mauzo ya hisa kwa 
asilimia 256 ukilinganisha na robo ya nne ya 2021 ambapo 
mauzo yalikuwa asilimia 180.

Kupitia ofisi ya katibu wa kampuni, benki imeendelea 
kusimamia utawala bora wa kampuni na sheria katika 
uendeshaji wake. Hivi sasa benki ina Bodi imara yenye 
wakurugenzi wenye ueledi na ufanisi mkubwa katika 
masuala ya biashara, benki, udhibiti na teknolojia. Kwa 
miaka minne mfululizo benki imekuwa ikishinda tuzo za 
utawala bora zinazotolewa na soko la hisa la dar es salaam. 
Hii imeifanya benki kuwa kinara katika tasnia ya benki 
kwenye masuala ya utawala bora. Zaidi ya ya hayo, Bodi na 
menejimenti ya DCB ina uwiano wa asilimia hamsini kati 
ya wanawake na wanaume. Sifa hii inaendelea kuifanya 
benki kuwa kinara katika utawala bora kwa kuzingatia 
mchango wa wanawake katika endeshaji wake

Miaka 20 ya Idara ya  Sheria 

Benki imejikita katika kuhakikisha inashinda mashauri yaliyoko mahakamani kwa kutumia wanasheria wa ndani ya benki 
na pia kwa njia ya kutafuta suluhisho mbadala la utatuzi wa migororo. Kwa kutumia njia hii benki imepunguza gharama za 
kutumia mawakili wakujitegemea. Asilimia 80 za kesi zinasimamiwa na wanasheria wa ndani wa benki hivyo kupunguza 
gharama za kutumia mawakili na kuongeza kasi ya kumaliza mashauri yaliyoko mahakamani.
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Shahada ya Kwanza katika Sheria kutoka katika 
Chuo Kikuu cha Lesotho, Shahada ya Uzamili 
katika Sheria za masuala ya uuzaji na ununuaji 
wa bidhaa nje ya nchi (Sheria ya Biashara za 
Kimataifa) kutoka Chuo Kikuu cha Northwest, 
Kampasi ya Potchefstroom iliyopo Afrika Kusini 
na kwa sasa anaendelea na masomo yake ya 
Shahada ya Uzamivu katika Ufilisi wa Mabenki 
katika Ukanda wa SADC. Pia, ana Cheti cha 
masomo ya bima za muda mfupi na mrefu 
kutoka katika Chuo cha Bima cha Afrika Kusini.

Mkurugenzi wa Idara - Sheria na 
Katibu wa Kampuni

Bi. Regina Mduma



Ana uzoefu usimamizi wa hatari akiwa 
na Shahada ya Kwanza ya Biashara na 
Usimamizi aliyohitimu Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam (UDSM), Shahada ya 
Uzamili ya Usimamizi wa Biashara 
(Fedha) aliyohitimu katika Shule ya 
Biashara ya UDSM.

Benki imefikia utekelezaji wake wa mkakati ambao 
umeweza kuongeza thamani ya benki inayohitajika kupitia 
mtazamo sawia juu ya fursa na vihatarishi vya biashara. Hili 
lilifikiwa kupitia mchakato ulioandaliwa rasmi wa mapitio ya 
kuangalia fursa na changamoto zilizopo katika kufikia 
malengo ya mikakati.

Katika mwaka wa 2021 benki ilifanya mabadiliko ya udhibiti 
ambayo yalithibitishwa kupitia kupungua kwa kiasi kikubwa 
hasara iliyoripotiwa kupitia wizi/ulaghai (Fraud) uliosaba-
bishwa na watu na mfumo katika utendaji kazi. Hili liliweze-
kana kupitia mapitio ya kina ya sera na miongozo ya 
uendeshaji ambayo ilichangia ufanisi na uboreshaji wa 
jumla. Bank iliweza kukuza utamaduni ndani ya utendaji 
kazi kwa kudhibiti vihatarishi kupitia mipango na programu 
za uhamasishaji. 

Bodi kupitia Menejimenti hutumia usawa katika kubainisha 
viwango vinavyokubalika vya kujua kiwango hatarishi katika 
kutekeleza malengo ya biashara. 
  

Uzingatiaji wa sheria na utaratibu bado ni eneo la muhimu, 
benki inatambua uwajibikaji wake kwa washikadau wake 
wote chini ya matakwa ya kisheria na udhibiti yanayotumika 
kwa biashara na imejitolea kwa viwango vya juu vya uadilifu 
na utendakazi wa haki katika uendeshaji wa biashara.

Uthabiti wa mifumo ya benki ulikuwa muhimu katika kupitia 
mazingira changamano ya biashara, yaani, kubadilisha 
matarajio ya wateja, maendeleo ya haraka ya teknolojia, 
changamoto za teknolojia na vitisho vya mtandao. Haya 
yalisimamiwa ipasavyo katika mwaka huo ili kuhakikisha 
kiwango cha chini cha athari kwenye malengo ya kimkakati 
ya benki.

Mkurugenzi wa Idara - Hatari na Ikibalii
Bi. Doreen Joseph

MIAKA 20 YA IDARA YA 
UDHIBITI MAJANGA NA
VIHATARISHI 
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Bi, Doreen alianza kuitumikia taaluma yake katika 
kampuni ya Kimataifa ya Deloitte and Touché akiwa 
Mkaguzi wa Hesabu za Nje, Mkaguzi wa Masuala ya 
fedha na ushauri katika udhibiti wa ndani akikidhi 
viwango vya kimataifa vilivyowekwa vya udhibiti na 
ukaguzi wa ndani.Pia, alipata fursa ya kufanya kazi 
na Kampuni ya NBC LTD (ABSA) inayohusika na 
Utekelezaji na Udhibiti wa Majanga yenye mahusi-
ano na ile ABSA Capital ya Afrika Kusini. 

Alishawahi kufanya kazi na Benki ya Maendeleo ya 
TIB katika kitengo cha usimamizi wa hatari na 
sheria, ikiwa ni sehemu ya kufanya mageuzi ya 
kwenda katika DFI, alianzisha jitihada za usimamizi 
wa hatari na utekelezaji wakimuundo. Jambo hili 
lilimpa fursa ya kufanya kazi na IDC ya Afrika Kusini. 
Kabla ya kujiunga DCB alifanya kazi na Benki ya 
Twiga katika mizania sawa ya uongozi. 

Ana uzoefu usimamizi wa hatari katika biashara 
ndogo, hatari za kisheria, hatari za uendeshaji wa 
kampuni, hatari za mikopo, hatari za masoko na 
ukwasi, Tathmini ya Mradi na Udhibiti wa hatari, 
mipango mikakati ya kampuni, usimamizi wa 
utendaji kazi wa kampuni na uongozi kupitia fursa 
mbalimbali na mafunzo nje na ndani ya nchi.
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Kaimu Mkurugenzi wa Idara - Rasilimali Watu

Bw. Meshack Kayila

MAFUNZO

UJUZI

MAENDELEO

Meshack ana Shahada ya Jiografia na
Mazingira kutoka Chuo Kikuu cha Dar-
es Salaam.

Alianza kazi August 2012 kama Meneja wa Maendeleo 
ya Vipaji katika shirika la AIESEC. Juni 2014 hadi 
Septemba 2015 alifanya kazi kama Mtaalamu wa 
Rasilimali Watu kampuni ya Favorite HR Service. Kati 
ya Septemba 2015 na Septemba 2019 aliajiriwa kama 
Mtaalamu wa Rasilimali Watu na  Mshirika wa 
Biashara Rasilimali Watu Bank of Africa Tanzania 
Limited. Meshack alijiunga na DCB Commercial Bank 
Plc mnamo Oktoba 2019 kama Msimamizi wa Rasili-
mali Watu. 

Benki ya biashara ya DCB ilisajiliwa kwa msajili wa makam-
puni (BRELA) mnamo mwaka 2001 na iliajiri wafanyakazi 6. 
Mnamo mwaka 2002 benki hii ilipata kibali cha uendeshaji 
wa shughuli za kibenki kutoka Benki Kuu ya Tanzania na 
iliongeza wafanyakazi wake kufikia 15. 

Benki iliendelea kukua mwaka hadi mwaka na hivi sasa 
benki ina wafanyakazi 232. Wafanyakazi wengi wa benki ni 
vijana, walio na weledi na ufanisi mkubwa katika sekta ya 
benki. Ajira hizi zinaendana na sera za kuinua vijana na 
kuongeza wigo wa ajira nchini. Benki inatambua mchango 
mkubwa uliofanywa na wafanyakazi waanzilishi na mpaka 
hivi sasa Benki ina wafanyakazi wanne waliokuwepo tangu 
kuanzishwa kwa benki.

Katika swala la ajira, ingawa wa ajiriwa wengi wa benki ni 
vijana, benki imeendelea kubadili uwiano wa kijinsia mwaka 
hadi mwaka ili kuendana na sera zinazohimiza uongozi bora 
makazini kulingana na uwiano wa kijinsia. Benki ilianza na 
wafanyakazi wanawake watatu (3) kati ya kumi na tano (15) 
na hivi sasa ina wafanyakazi wanawake ni asilimia 54.4% 
Kati ya wafanyakazi 232 walipo kwa sasa. 

MIAKA 20 YA IDARA YA 
RASILIMALI WATU

Hii imesaidia kuleta mahusiano mazuri kazini na 
kuongeza uaminifu katika utendaji kazi. Kwa 
kutambua mchango wa wanawake katika uongozi 
wa benki kuanzia ngazi ya Bodi na menejimenti, 
benki imeendelea kusherehekea siku ya wanawake 
duniani mwaka hadi mwaka na pia imetambulika 
kama benki yenye utawala bora kupitia uwiano wa 
kijinsia kazini katika sekta ya benki.
  
Wakati benki imeanzishwa, idara ya fedha ilikuwa 
imeunganishwa na idara ya rasilimali watu, lakini 
baada ya benki kukua mwaka hadi mwaka, Bodi na 
uongozi wa benki ilifanya maamuzi ya kutengani-
sha idara hizi ili kuongeza uhuru katika utendaji 
kazi, usimamizi wa kazi na kuhakikisha kila idara 
inafanya kazi kwa weledi uliotukuka. 

Pia idara ya mikopo na idara ya wajasiriamali na 
mikopo midogo midogo ilikuwa imeunganishwa. 
Vilevile jinsi benki ilivyoendelea kukua na kuanza 
kutoa mikopo kwa wafanya bishara wa kati na 
wakubwa, wafanyakazi wa makampuni na serikali, 
Bodi na uongozi wa benki uliamua kutenganisha 
idara hizo. Hii imesaidia sana katika kuimarisha 
sababu ya kuanzishwa kwa benki hii – kusaidia 
wafanya bishara na wajasiriamali wadogo (Microfi-
nance) na pia kutoa huduma kwa wananchi 
wengine.

Kuanzia mwaka 2018 idara ya rasilimali watu ilifanya juhudi kuhakikisha kwamba wafanyakazi wote wa benki wanatam-
bua utamaduni wa kufanya kazi kupitia malengo ya benki na kufanya kazi kwa maadili tuliyojiwekea. Kupitia zoezi hili 
wakuu wa idara wote ndani ya benki waliteuliwa kama walezi katika matawi yote. Zoezi hili limesaidia sana umoja wa wafa-
nyakazi wetu na kuongeza ushindani katika kufanya kazi na ubunifu wa hali ya juu kazini.

Kupitia idara ya rasilimali watu, wafanyakazi wa benki wameweza kuhudhuria mafunzo mbalimbali ili kuongeza ufanisi 
kazini. Mafunzo hayo yamesaidia wafanyakazi wetu kuendelea kuaminika na wateja wetu kwenye masuala ya kutoa 
huduma bora na zinazokubalika katika sekta ya kibenki. 

Mwaka 2020 Bodi na menejimenti iliamua kuanza kutoa huduma mbalimbali kwa njia ya kidijitali kwa mfano, mifumo ya 
kuomba likizo na pia kupata mchanganuo wa mshahara (salary slip) kila mwezi kwa kila mfanyakazi. Benki imeimarisha 
mawasiliano ya ndani kwa njia za kijiditali na hivyo kurahisisha mawasiliano ya ndani na nje.



Mhasibu wa Umma (CPA) mwenye 
cheti cha Ithibati kutoka Bodi ya Taifa 
ya Wahasibu na Wakaguzi Tanzania 
(NBAA) na Mwanachama wa Chama 
cha Wafanyabiashara cha (ACCA-UK). 
Ana shahada ya kwanza katika uhasibu 
wa biashara na Fedha kutoka Chuo 
Kikuu cha Mzumbe.

Huyu ni Mkaguzi Mkuu wa Ndani wa Benki ya 
Biashara ya DCB tangu Novemba 20, mwaka 2017. 
Ana ujuzi wa masuala ya ukaguzi wa hesabu za 
ndani na nje, masuala ya fedha na usimamizi wa 
akaunti. Fani yake yenye wigo mpana unaoishi 
mpaka sasa umehudumu katika nyanga za ukaguzi 
na ushauri katika benki mbalimbali, kampuni za 
bima na makampuni ya utengenezaji bidhaa mbal-
imbali. 

Kabla ya kujiunga na Benki ya Biashara ya DCB, 
Deogratius alikuwa Meneja wa Ukaguzi wa Hesabu 
za Ndani wa Benki ya kwanza ya Taifa ambapo aliku-
wa anasimamia Idara ya Ukaguzi wa Hesabu za 
ndani na pia alikuwa na wajibu wa kusimamia miradi 
ya ukaguzi wa hesabu za benki. 

Kabla ya hapo, Deogratius alifanya kazi na Deloitte 
and Touché akiwa kama Mkaguzi Mshirika mwaka 
2011. Alifanikiwa kupanda wadhifa na kuwa Mkaguzi 
Mwandamizi wa Hesabu za Kampuni akiwa hapo 
Deloitte.

Idara ya Ukaguzi wa Ndani inatumia mkakati 
unaozingatia miongozo ya kimataifa ya ukaguzi wa 
ndani. Mpango wa ukaguzi wa ndani unaendeshwa 
na tathmini thabiti yenye kuzingatia viashiria hatari-
shi kwa biashara. Matumizi ya mpango unaozinga-
tia viashiria hatarishi kwa biashara na miogozo ya 
kimataifa ya ukaguzi wa ndani yana lenga kuhakiki-
sha kwamba  malengo ya muda mrefu ya benki na 
mikakati ya biashara inafanikiwa kwa ufanisi. Huu 
ni uboreshaji mkubwa kutoka  miaka 20 iliyopita.

Mpango wa mwaka wa ukaguzi unazingatia 
matokeo ya tathmini ya mienendo ya biashara, 
matarajio ya wawekezaji, mkakati wa biashara, 
hatari zinazojitokeza katika biashara, mazingira, 
matakwa ya kisheria na mahitaji ya udhibiti. Aidha, 
mpango wa ukaguzi wa ndani unaweza kunyumbu-
lika ili kuhakikisha kwamba hatari zinazojitokeza 
zinazingatiwa na kuingizwa katika shughuli za 
ukaguzi. Idara ya ukaguzi wa ndani inafanya ukagu-
zi wake kwa kuzingatia mpango wa mwaka wa 
ukaguzi ulioidhinishwa na Bodi ya wakurugenzi na 
kwa kuzingatia mfumo wa Kimataifa wa Kitaalamu 
katika ukaguzi wa ndani uliotolewa na Taasisi ya 
wakaguzi wa ndani.

Kwa miaka mingi, idara ya ukaguzi wa ndani imeku-
wa nguzo muhimu katika kutoa mapendekezo na 
ushauri kwa biashara na haya yanadhihirika wazi 
katika uboreshaji wa mazingira ya udhibiti katika 
miaka mitano iliyopita. Ulaghai umepungua kwa 
kiasi kikubwa, na miundo ya utawala imeanzishwa 
ipasavyo. Idara imejumuisha uchanganuzi wa data 
katika mchakato wa ukaguzi ili kutoa ufahamu zaidi 
kwa Bodi na Menejimenti. Maboresho ndani ya 
idara yanafanywa kila siku, ikiwa ni pamoja na 
matumizi ya teknolojia mpya katika kutekeleza 
shughuli za ukaguzi, matumizi ya tehama katika 
kufatilia utekelezaji wa makibaliano baina ya 
wakaguzi wa ndani na wasimamizi wa biashara na. 
Haya yote yanafanyika ili kuhakikisha kuwa idara 
inabaki kuwa muhimu katika kuongeza thamani ya 
Benki.

Katika kipindi cha miaka ishirini iliyopita kazi ya 
ukaguzi wa ndani imebadilika sana ili kuhakikisha 
kwamba inatoa ushauri wenye lengo la kuongeza 
thamani kwa biashara ya Benki. Idara ya ukaguzi wa 
ndani; kiutendaji inaripoti kwa Bodi ya Wakurugen-
zi na kiutawala kwa Mkurugenzi Mkuu. Kipengele 
cha ripoti mbili ni muhimu katika kuhakikisha kuwa 
shughuli ya ukaguzi wa ndani ni huru na yenye 
ufanisi katika shughuli zake. 

Idara inaongozwa na Mkaguzi Mkuu wa Ndani (CIA) 
ambaye anasaidiwa na timu yenye uzoefu wa kutos-
ha katika masuala ya taaluma, umri na jinsia. Idara 
ya Ukaguzi wa Ndani huisaidia benki kutimiza 
malengo yake kwa kufanya ukaguzi na kutoa 
ushauri wa mbinu zinazoweza kuleta ufanisi katika 
usimamizi wa masuala ya fedha, udhibiti wa ndani 
na michakato ya utawala. Idara hutoa shughuli za 
uhakikisho na ushauri kwa Bodi na wasimamizi 
wakuu kulingana na kazi halisi ya ukaguzi inayozin-
gatia kanuni, ufuatiliaji endelevu wa biashara na 
Uchanganuzi wa taarifa.

Mkaguzi Mkuu wa Ndani

Bw. Deogratius Thadei

Miaka 20 ya Idara ya 
Ukaguzi wa Ndani

MKUTANO MKUU WA MWAKA49 MKUTANO MKUU WA MWAKA50



• MasterPass QR – inayomrahisishia mteja kufanya malipo 
maeneo mbalimbali kama vile migahawa, vituo vya 
mafuta, maduka ya jumla na kadhalika.

• DCB Malipo – Mfumo unaorahisisha upokeaji wa Malipo 
ya taasisi kwa kutumia control namba. Taasisi hizi ni 
kama mashule, hoteli, mashirika ya ndege na biashara 
Nyingine nyingi.

• Malipo ya GePG – inawezesha wateja wetu kufanya 
Malipo kwa taasisi tofauti za serikali kama vile TRA, TPA, 
NIC, Manispaa za jiji la Dar es salaam, Hospitali ya Taifa 
ya Muhimbili na taasisi Nyingine.

Bidhaa na huduma hizi zimesaidia kukuza amana za wateja 
kutoka hadi kufikia bilioni 66 in 2021.Benki yetu imeendelea 
kujidhatiti kukuza amana hizi kupitia kampeni mbalimbali 
kunadi bidhaa za amana kama vile bidhaa yetu ya fixed 
deposit iitwayo “Lamba Kwanza”, bidhaa zetu za kuweka 
akabi kwa malengo zikiwa ni “Weka Akiba kwa Hiari (WAHI)” 
na “DCB Skonga”. Bidhaa Nyingine ni kama Akaunti za 
wanafunzi, mishahara na akaunti za wastaafu. Hizi ni 
chache tu katika ya bidhaa lukuki tulizonazo.
Benki yetu inaendelea kuimarisha huduma zitolewazo na 
mawakala wetu nchi nzima tukiwa na matarajio ya kuwepo 
mikoa yote ifikapo mwaka 2025.  

Ana shahada ya kwanza katika uhasibu 
wa biashara na fedha kutoka chuo 
kikuu cha UDSM. Mhasibu wa Umma 
(CPA) mwenye cheti cha ithibati kutoka 
Bodi ya Taifa ya  wahasibu na wakaguzi 
Tanzania (NBAA), Cheti cha Utendaji 
wa kimkakati na usimamizi(ESAMI). 

Bw Zacharia Kapama kwa sasa anafanya kazi pia 
kama Meneja Mkuu wa Biashara wa DCB Commer-
cial Bank akiwa na majukumu ya kutoa mwelekeo 
wa kimkakati kuiwezesha benki kufikia malengo na 
dhamira zake. Ana uzoefu wa jumla ya miaka 13 
katika Udhibiti wa fedha, Ripoti za fedha, Ukaguzi 
na Mikakati; miaka 11 kati yake akifanya kazi katika 
nafasi za juu za uongozi.

Kabla ya kujiunga na DCB Commercial Bank, alifan-
ya kazi kama Meneja Biashara na Mikakati katika 
TIB Corporate Bank Ltd; akiwajibika kuimarisha 
utendaji wa benki na pia kutoa uongozi katika 
kufuatilia na kudhibiti utekelezaji wa mikakati, 
pamoja na majukumu mengine. Kabla ya hapo, 
alifanya kazi KCB Bank Ltd na Barclays Bank kama 
Business Performance Manager. 

Katika miaka mitano ya kwanza, alifanya kazi 
Deloitte (assurance) na Coca Cola (Mkaguzi Mkuu 
wa Ndani). Kapama aliiwezesha kuanzishwa kwa 
mpango mkakati wa miaka mitano ya TIB Corporate 
Bank na baadae kusimamia utekelezaji wake kati ya 
2015 na 2017.

Kabla ya hapo, aliboresha kwa kiasi kikubwa taarifa 
za usimamizi na jukumu la utendaji wa biashara 
katika benki ya KCB kupitia mfumo wa usimamizi 
wa utendaji binafsi na kuanzishwa kwa jukumu la 
kushirikiana na biashara. Akiwa Benki ya Barclays, 
aliweza kuboresha kwa kiasi kikubwa 

Azma ya kupanua  Benki ya Wananchi ya DSM kuwa Benki ya 
biashara ilipewa kipaumbele mnamo tarehe 31 March 2012  
wakati benki ilipofikia mtaji wa Shilingi 14.7. Benki ya DCB 
ilifungia  rasmi kuwa benki ua kibiashara tarehe 2 April 2021 
hili lilifanyika kwa kuzingatia faida mbali mbali ikiwa ni 
pamoja na kufungua dirisha kwa wateja wakubwa (corpo-
rate customers)  ili kuboresha ukuaji wa benki kimtaji na 
kutumia fursa nyingi zaidi ambazo benki hapo awali haiku-
wa na nafasi kuzitumia, kujitanua kimtandao  kwa kufungua 
matawi mikoani kila inapobidi na hivyo kuongeza mapato 
kwa benki. 

Pamoja na  kutoa huduma zaidi za kibenki ambazo hapo 
awali benki haikuwa na fursa ya hii ililenga katika kuongeza 
thamani kwa benki na kwa wanahisa. 

Kwa kuzingatia faida hizo basi kitengo maalumu cha 
biashara kilijikita  kuhakikisha Benki inatoa huduma zoote 
za  kibiashara pamoja   mikopo ya muda mrefu, mikopo ya 
muda mfupi, biashara ya kubadili fedha za kigeni  ila Benki 
hakubasilisha dira na jukumu lake katika kutoa huduma za 

umiliki wa akaunti na mchakato wa kupitia mchakato wa 
upatanisho, kuwapa watumiaji mafunzo na kuhamasisha 
mradi huo.

Mkurugenzi wa Idara - Biashara

Bw. Zacharia Kapama

Miaka 20 ya  Kitengo cha huduma
kwa wateja wa kibiashara

Miaka 20 ya  Kitengo cha
huduma kwa wateja wa
binafsi

kifedha katika miradi midogo midogo nay a kati kwa 
mfumo wa vikundi wa Microfinance. 
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Kitengo cha huduma kwa wateja binafsi kimekua na 
kuendelea kushamiri katika kipindi cha miaka 20 
tangu Benki yetu kuanzishwa. Benki ilipoanzishwa, 
kitengo hichi kilijikita hasa katika utoaji wa mikopo 
kwa wafanyakazi wa serikali. Mikopo hii imekua 
ikitolewa kwa ufanisi wa hali ya juu ikiwa ni ndani ya 
saa 24 tangu kujazwa fomu na kukamilika kwa 
viambatanishi vyote. Ufanisi ambao umekuza 
kitabu chetu kufikia TZS bilioni 66 mwaka 2021. 
Mbali na mikopo iliyotolewa kwa wafanyakazi wa 
serikali, Benki imekua ikitoa mikopo ya ujenzi wa 
nyumba kwa watu binafsi na hadi kufikia mwaka 
2021 kitabu cha mikopo hiyo kilifika TZS bilioni 65.5 
Ikiwa ni mchango wa benki yetu katika kuboresha 
maisha ya mtanzania. 

Benki pia imekua mstari wa mbele katika kubuni 
bidhaa na huduma mbalimbali ili kuhakikisha 
inawafikia wateja wake popote walipo, na kurahisi-
sha namna wateja wake wanavyopokea na kufanya 
Malipo yao. Mwaka 2002 benki ilipoanzishwa njia 
ya kutoa huduma ilikua kupitia tawi lake moja la 
Anatoglou na ATM za UMOJA switch zilizopatikana 
kipindi hicho. Ndani ya miaka 20 benki imefanikiwa 
kufungua matawi 9 (8 Dar es salaam na 1 Dodoma) 
Pamoja na kuongeza wigo wa ATM za VISA zinazo 
patikana ndani na nje ya nchi.

Kutokana na mkakati wa kibiashara wa miaka 
mitano (2017-2022) na (2021 -2025) Benki ilijidha-
titi kufikia viwango vya kimataifa vya kibiashara. 
Utekelezaji wa mikakati hiyo umepelekea Benki 
yetu sasa kutoa huduma kama vile Internet bank-
ing, VISA, Mobile banking (DCB Pesa) Pamoja na 
huduma nyingine jumuishi za kidigitali zitolewazo 
kwa kushirikiana na wadau wengine katika sekta ya 
fedha na mawasiliano. Huduma hizi ni kama vile: 



Ana Shahada ya Uzamili ya Usimamizi wa 
Biashara (MBA) na Astashahada ya  
Masomo ya Elimu ya Juu ya mikopo midogo 
midogo (PGDMF) zote akizipata kutoka 
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM). Ana 
Stashahada ya masuala ya kibenki kutoka 
Chuo cha Benki (TIOB). 

Haika Machaku- Meneja Mkuu wa Mikopo midogo 
midogo. Ana uzoefu wa zaidi ya miaka 25 katika 
sekta ya benki, miaka 10 katika nafasi ya utawala. 
Ana uzoefu mkubwa katika biashara za taasisi za 
kifedha na huduma za mikopo midogo midogo. 

Alishiriki mafunzo mbalimbali ndani na nje ya nchi; 
ikiwemo Taasisi ya Wakurugenzi Tanzania ((IODT), 
udhibiti majanga na mitazamo ya kiusimamizi, 
mafunzo ya kimataifa ya huduma za kibenki za 
simu za mkononi na mawakala yaliyofanyika katika 
Shule ya Masomo ya Fedha Kenya, safari za 
mafunzo ya biashara ndogo na za kati yaliyofanyika 
India na Bangladesh. 

Pia alihudhuria mkutano wa kuangalia mustakabali 
wa uwezeshaji wa wafanyabiashara wadogo na wa 
kati wa wakurugenzi wakuu na viongozi 
waandamizi, ubadilishanaji uzoefu wa biashara 
ndogo na za kati uliofanyika Instabul, Uturuki, 
Semina ya mafunzo ya uwezeshaji wa mikopo kwa 
ajili ya nyumba yaliyofanyika katika Chuo Kikuu cha 
Pennsylvania kilichopo Philadelphia, Marekani, 
uwezeshaji wa mikopo kwa ajili ya nyumba kwa 
kaya maskini iliyofanyika katika Chuo cha Huduma 
za Mikopo midogo midogo cha Boulder kilichopo 
Turin, Italia, mengine ni usimamizi wa mikopo, 
tathmini ya mikopo, mauzo na huduma kwa wateja. 

 

Kwa kutambua uwezo wa sekta ndogo ya fedha katika 
kupunguza umaskini na kukuza uchumi, Serikali ya 
Tanzania ilitunga na kupitisha Sera ya Taifa ya  mikopo 
midogo midogo mwaka 2000 (STM, 2000).

Sera hiyo ilipitiwa mwaka 2007 kwa kutunga Sera ya Taifa ya 
mikopo midogo midogo ya  Fedha ya 2017 (STM, 2017) na 
mkakati wa utekelezaji wake kwa kipindi cha miaka kumi. 
Lengo kuu ni kukuza ushirikishwaji wa kifedha kwa kuweka 
mazingira wezeshi katika sekta ndogo nchini ambayo 
inaweza kuhudumia mahitaji ya kaya na kuinua kipato cha 
wajasiriamali wa chini na hivyo kuchangia ukuaji wa uchumi, 
uzalishaji wa ajira na kupunguza umaskini. Aidha, Serikali 
ilipitisha sheria ya huduma za mikopo midogo midogo ya 
fedha ya mwaka 2018.

Mkurugenzi wa Mikopo Midogo Midogo

Bi. Haika Machaku

Benki inaendelea kupanua huduma za mikopo midogo kwa wajasiriamali wadogo wadogo nchi nzima baada ya kufanikiwa 
hapa Dar es salaam; kwa sasa benki imefungua vituo 6 vya kutoa huduma kwa wajasiriamali wadogo katika mikoa ya Moro-
goro, Mwanza, Singida, Tegeta, Mbeya na Kondoa. Mikakati ya miaka mitano ni kufikia kanda mpya na kuendelea kutoa 
huduma kwa kufungua vituo 28 vya huduma nchi nzima, kuongeza ufanisi wa uendeshaji na kutoa huduma za kimkakati 
Pamoja na kuanzisha bidhaa za kipekee na za kiubunifu na kuwa suluhisho  kwa watu wa kipato cha chini.

Miaka 20 ya Idara ya 
Mikopo Midogo midogo
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Ni mtaalamu wa huduma za kibenki na alifanya tafiti 
mbalimbali za huduma ya utoaji wa mikopo midogo midogo, 
mfumo wa kumbukumbu na taarifa za mikopo  pamoja na 
utatuzi wa changamoto za mikopo. 

Utafiti wa kwanza ulikuwa unahusu athari za taasisi za 
huduma za mikopo midogo midogo katika kupunguza 
umaskini, sampuli ya Dar es salaam Community bank (DCB), 
2007.

Utafiti wa pili ulihusu utendaji kazi wa ofisi ya taarifa za 
mikopo; sampuli ya Chama cha Mabenki Tanzania (TBA), 
2010 na utafiti wa mwisho ulikuwa ni Athari za Usimamizi wa 
Changamoto za Mikopo katika Utendaji wa benki; sampuli ya 
Benki za kibiashara Tanzania, 2014.

Benki ya DCB ilianza kutoa huduma ya mikopo midogo midogo mwaka 2002 katika mfumo wa vikundi, ambapo wateja 
wanaoaminiana hujiunga na kikundi cha watu watano na kuunda senta yenye vikundi kumi. Wateja hupitia mafunzo ya wiki 
nne kabla ya kupata mikopo. Dhamana ya kwanza ya mkopo ni umoja wao wa kuhakikisha kila aliyekopa ndani ya kikundi 
anarejesha kwa wakati,  wateja hao hukutana kila wiki ili kurejesha mikopo yao. Mikopo midogo midogo ni moja ya alama 
za benki na kwa kipindi cha miaka ishirini benki ilitoa zaidi ya TZS. 200.0 bilioni kwa Watanzania 400,000. 
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Faida hii ilitokana na mapato na matumizi 
yafuatayo: 

Mapato ya Riba – yaliongezeka kufikia shilingi 27.6 
bilioni kutoka shilingi 22.7 bilioni mwaka 2020 
(22%). Ongezeko hili limetoka na ongezeko la 
mikopo ya wateja kutoka shilingi 98.1 bilioni mwaka 
2020 na kufikia shilingi 117.4 bilioni mwaka 2021 
(20%).

Gharama za Riba – ziliongezeka kutoka shilingi 9.6 
bilioni mwaka 2020 mpaka kufikia shilingi 11.5 
bilioni mwaka 2021 (19%). Ongezeko hili limetokana 
na kukua kwa amana za wateja kutoka shilingi 99.5 
bilioni mwaka 2020 mpaka kufikia shilingi 125.3 
bilioni mwaka 2021 ikiwa sawa na ongezeko la 
asilimia 26.  

Ndugu Wanahisa,

Ifuatayo ni taarifa ya fedha iliokaguliwa ya mwaka 
wa fedha ulioishia 31 Disemba 2021 ambayo 
imegawanyika katika maeneo makuu manne;
• Taarifa ya mapato na matumizi
• Taarifa ya waraka wa mizania
• Taarifa ya mabadiliko ya mtaji
• Taarifa ya mtiririko wa fedha

Taarifa ya mapato na matumizi

Ndugu wanahisa, Benki ilitenegeneza faida ghafi ya 
shilingi 4.89 bilioni kabla ya tengo la mikopo na kodi 
ya mapato ukilinganisha na shilingi 752 milioni 
mwaka 2020. Baada ya tengo la mikopo chechefu na 
kodi benki ilibaki na faida ya shilingi 798 milion 
ukilinganisha na shilingi 453 milioni mwaka wa 
2020. 

Taarifa ya Fedha ya Mwaka Ulioisha 2021

 

Mkurugenzi Idara ya fedha
Bw. Constatine Mtumbuka
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Benki imeweka mikakati ya kupata amana za 
riba nafuu ili kuendelea kupunguza gharama 
za riba na kuongeza mapato yanayotokana na 
riba.

Jumla ya mapato yasiyo ya riba yaliongezeka 
kutoka shilingi 4.6 bilioni mwaka 2020 na 
kufikia shilingi 7.2 bilioni mwaka 2021 ikiwa ni 
sawa na ongezeko la asilimia 55%. Ongezeko 
hili limetokana na ongezeko la makusanyo ya 
ada kwenye mifumo yetu ya kidijitali, mapato 
ya uendeshaji wa akaunti, mapato ya fedha za 
kigeni pamoja na ada za dhamana za kibenki 
(bank guarantees). Pato hili limeweza 
kuongezeka baada ya benki kuweza kukidhi 
viwango vinavyoruhusu kufanya miamala ya 
fedha nje ya nchi kupitia benki ya nje 
inayoshirikiana nayo (correspondent bank).

Waraka wa mizania.

Taarifa hii inaelezea mali za benki, amana za 
benki pamoja na mtaji. Mizania ya benki 
iliongezeka kutoka shilingi 172.9 bilioni mpaka 
kufikia shilingi 194.6 bilioni mwaka 2021. 
Ongezeko hili linaonekana zaidi kwenye ongeze-
ko la mikopo na vianzio kwa wateja ilioongezeka 
kutoka shilingi 98.1 bilioni na kufikia shilingi 
117.4 bilioni mwaka 2021. Ongezeko hili ni 
baada ya benki kuwa imetoa mikopo ya kiasi cha 
shilingi 90 bilioni mwaka 2021 ukilinganisha na 
kiasi cha shilingi 73 bilioni iliotolowe mwaka 
2020. Amana kutoka kwa wateja ziliongezeka 
kutoka shilingi 99.5 bilioni na kufikia shilingi 
125.3 bilioni mwaka 2021.

Taarifa ya mabadiliko ya mtaji

Kutokana na faida tuliyopata, mtaji wetu umezidi 
kuimarika na kuongezeka na kufikia shilingi 30.3 
bilioni mwaka 2021 kutoka shilingi 29.6 bilioni 
mwaka 2020.

Taarifa ya mtiririko wa fedha

Taarifa hii inaelezea jinsi fedha zinavoingia na 
zinavotoka benki. Fedha zinaingia kutokana na 
faida tuliotengeneza, amana tulizopata na 
mapato ya riba. Fedha inatoka kwenye uwekezaji 
wa mikopo kwa wateja, malipo ya gharama za 
riba na uwekezaji kwenye mali za kudumu za 
benki.

Benki ilifunga mwaka 2021 na fedha taslimu 
kiasi cha Tsh. 13.7 bilioni kutoka TZS 9.5 bilioni 
mwaka 2020. Fedha hizi zinatumika kwenye 
uwekezaji wa mikopo mwaka 2022.

Maelezo zaidi kuhusu taarifa hii ya fedha yanap -
atikana katika kitabu cha taarifa nzima ya 
mahesabu yaliyokaguliwa kwa mwaka wa fedha 
ulioishia 31 Disemba 2021. 

Asanteni sana ndugu wanahisa.

 

Gharama za uendeshaji  ziliongezeka kutoka 
TZS 16.8 bilioni na kufikia TZS 18.4 bilioni. 
Ongezeko hili lilitokana na kuongeza kwa tawi 
moja la benki (Tawi la Victoria), senta za 
kutolea huduma mikoani, uzinduzi wa 
mtandao wa kidijitali na uzinduzi wa nembo na 
mwonekano mpya wa benki. Ndugu wanahisa, 
licha ya ongezeko hili la gharama za uendesha-
ji, ufanisi uliongezeka, mapato yaliongezeka 
kwa asilimia 33 na uwiano wa gharama za 
uendeshaji na mapato ya benki uliendelea 
kupungua na kuimarika hadi kufikia asilimia 79 
mwaka 2021 kutoka asilimia 96 mwaka 2020. 

Ndugu wanahisa, miaka ya 2016 na 2017 benki 
ilipata changamoto kubwa ya mikopo chechefu 
kutokana na vyeti feki na hivyo kupelekea benki 
kuweka tengo kubwa sana la hasara ya mikopo 
kulingana na sheria za Benki Kuu na kanuni na 
taratibu za kimataifa za uandaaji wa mahesa-
bu. Hii ilipelekea kuongezeka kwa tengo la 
mikopo chechefu kufikia shilingi 3.8 bilioni 
mwaka huu na hii ndio sababu kubwa ya faida 
yetu kutokuongezeka kwa kiwango kikubwa 
ukilinganisha na ukuaji wa mapato yetu. 

(Tsh. Kwa Milioni) 2021 Badiliko

Mapato ya Riba

Gharama za Riba

Mapato yasiyo ya riba 

Gharama za uendeshaji 

Tengo la mikopo 

Faida baada ya kodi

27,618

11,464

7,181 

18,450

3,820 

798

22%

19%

55%

10%

1547%

76%

2020

22,665

9,638

4,636

16,810

(264)

453

(Tsh. Kwa Milioni) 2021 Badiliko

Mali za benki

Mikopo na vianzio kwa wateja

Amana za wateja  

Mtaji 

194,622

117,390

125,290

30,250

13%

20%

26%

2%

2020

172,880

98,070

99,500

29,610

KIASHIRIA CHA UTENDAJI       Ufafanunuzi na njia ya Hesabu            2021               2020

Faida ya thamani ya hisa       Pato halisi/ Jumla ya thamani ya hisa                  
                            
Faida ya  mali za Benki         Pato halisi/ Jumla ya mali                        
                           
Uwiano wa gharama na
mapato 

Kiwango cha riba kwenye 
mapato

Jumla ya mapato yatokanayo na  riba/(Dhamana za 
serikali + mapato yanayopokelewa kati ya benki+ 
uwekezaji katika dhamana zingine +mikopo halisi, 
Vianzio na na uchukuaji wa fedha nyingi kuliko 
zilizopo katika akaunti) *100

Gharama za uendeshaji/ Pato halisi                           

            

Mapato yasiyo ya riba kwa jumla ya 
mapato ghafi

Mapato kwa kila hisa

Mapato yasiyo ya riba / Jumla ya mapato

Mapato ya msingi/ Idadi ya hisa za kawaida 
zilizouzwa

            

                         

Mikopo chechefu kwa 
jumla ya mikopo ghafi

Uwiano wa mapato ya 
mali 

Ukuaji wa jumla ya mali

Ukuaji wa mikopo
na vianzio kwa wateja

Mikopo chechefu/ mikopo ghafi na vianzio.

Malipo ya mapato/Jumla ya mali

(Jumla ya mali kwa mwaka huu/ Jumla ya mali 
kwa mwaka uliopita) - 1*100%

(Mikopo halisi na vianzio kwa mwaka 
huu/Mikopo halisi na vianzio kwa mwaka 
uliopita) – 1*100%

                         

                        

                          

                          

Ukuaji wa jumla ya amana (Jumla ya amana kwa mwaka huu/ Jumla ya 
amana kwa mwaka uliopita) - 1*100%

                         

Utoshelevu wa mtaji Uwiano wa 
mtaji daraja la 1

Uwiano wa mtaji daraja la 
1 + daraja la 2

Mali hatarishi ikiwamo zile ambazo hazimo 
katika taarifa ya mizania/Mtaji mkuu

Mali hatarishi ikiwamo zile ambazo hazimo 
katika taarifa ya mizania /Jumla ya mtaji

              

2%

0.3%

96%

17%

17%

5

12%

79%

22%

16%

17%

16%

17%

3%

0.4%

79%

19%

21%

8

7%

77%

12%

20%

26%

18%

19%

TAARIFA YA FEDHA KWA MWAKA 
ULIOISHA 2021

VIASHIRIA MUHIMU VYA UTENDAJI
Viashiria Muhimu vifuatavyo vya Utendaji Kazi (KPIs) vinafaa katika kupima utoaji wa mkakati wa Benki na kusimamia 
biashara.
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Bw. Maharage A. Chande          Bi. Zawadia J. Nanyaro
 Mwenyekiti                                                           Mwenyekiti Msaidizi

14   April   2022th 14   April   2022th

TAARIFA  YA  BODI
YA WAKURUGENZI

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI
KWA MWAKA ULIOISHIA 2021

Noti             TZS’000

 8                  27,617,664 
 9               (11,464,293)
    
                             16,153,371  

23       (3,826,267)

                            12,327,104 

10                    5,116,990 
11                        280,258
12                    1,783,505 
                    
                     7,180,753
 
                  19,507,857
 

13                 (9,765,285)
                 (6,157,918)
                 (2,524,021)
               
                          (18,447,224)
 
                    1,060,633
 
19                     (262,497)
 
                       798,136
 

14

 
                        798,136
 

35                                           8 

   TZS’000

                                   2021                                    2020

       22,665,249  
                 (9,744,070)

        264,727
       12,921,179

                            13,185,906 

          3,736,713  
   151,697 
   747,231 
                    
                    4,635,641
 
                  17,821,547
 

                 (9,442,075)
                 (4,986,355)
                 (2,376,540)
               
                          (16,804,970)
 
                    1,016,577
 
                     (563,271)
 
                       453,306
 

 
                        616,987
 

                                                 

   163,681

Mapato ya Riba
Gharama za Riba

Mapato halisi ya Riba 
Taarifa ya hasara ya mikopo 

Mapato halisi ya riba baada ya hasara ya mkopo 

Mapato ya ada na kamisheni 
Mapato ya fedha za kigeni 
Mapato mengine ya kiuendeshaji 

Jumla ya mapato yasiyo ya riba

Jumla ya mapato ya kiuendeshaji

Gharama za Uendeshaji 

Gharama za Ujumla za kiutawala 
Kushuka kwa thamani za mali na vifaa 

Jumla ya gharama za Uendeshaji

Faida kabla ya mapato ya kodi

Tozo ya mapato ya kodi

Faida kwa Mwaka

Vitu vinavyoweza kuwekwa tena katika faida
au hasara. Thamani ya faida katika mali za madeni

Jumla ya mapato yote kwa mwaka

Mapato kwa kila hisa ( Ya msingi na
iliyopunguzwa)

Gharama za Wafanyakazi

15

5

Sheria ya Makampuni, Na.12 ya 2002 inawataka wakurugenzi kuandaa taarifa za fedha kwa kila 
mwaka wa fedha zinazotoa mtazamo wa kweli na wa haki wa hali ya benki kufikia mwisho wa 
mwaka wa fedha na faida au hasara kwa benki ndani ya mwaka huo. Pia inawahitaji wakurugenzi 
kuhakikisha kwamba benki inaweka kumbukumbu sahihi za hesabu zinazo onyesha kwa usahihi 
na kudhihirisha hali ya kifedha ya benki. 

Pia wana wajibu wa kulinda mali za benki na hivyo kuchukua hatua zinazofaa za kuzuia na kugun-
dua ulaghai na makosa mengine.

Wakurugenzi wanakubali kuwajibika kwa taarifa za fedha, ambazo zimetayarishwa kwa kutumia 
sera za kihasibu zilizothibitishwa na zinazoungwa mkono, katika kufanya maamuzi na makadirio 
yanayofaa na ya busara kwa kuzingatia viwango vya kimataifa vya kuripoti taarifa za fedha (IFRS) 
na mahitaji ya Sheria ya Makampuni Na.12 ya 2002.

Wakurugenzi wana maoni kwamba taarifa za fedha zinatoa mtazamo wa kweli  wa hali ya fedha 
ya benki na faida yake kwa mujibu wa viwango vya kimataifa vya kuripoti taarifa za fedha (IFRS). 
Wakurugenzi pia wanakubali wajibu wa kutunza kumbukumbu za uhasibu ambazo zinaweza 
kutegemewa katika utayarishaji wa taarifa za fedha, pamoja na kubuni, kutekeleza na kudumisha 
udhibiti wa ndani unaohusika na utayarishaji na uwasilishaji wa haki wa taarifa za fedha ambazo 
hazina makosa yoyote iwapo kutokana na udanganyifu au makosa.

Imetiwa saini kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi na:
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27,513,654
99,503,846
10,920,248

2,162,805
 3,172,621 

143,273,174

22,741,149
4,104,046
1,400,000

(2,217,315)
2,944,457

642,621

29,614,958

172,888,132

    24,749,752
 125,291,419
      8,426,352
      2,358,942
      3,546,595 

  164,373,060

24,061,904
4,183,291

-
(229,900)
1,755,178  
   478,940

30,249,413

194,622,473

TAARIFA YA WARAKA WA MIZANIA
HADI DISEMBA 31 2021

Notes          TZS’000
                                   2021                                   2020

TZS’000

Mali
Fedha na salio la Benki Kuu ya Tanzania
Uwekezaji katika amana za Serikali – FVOCI
Uwekezaji katika amana za Serikali
Uwekezaji katika amana za hisa
Mikopo na vianzio kwa benki zingine
Mikopo na vianzio kwa wateja
Kodi ya kampuni inayo kusanyika
Mali ya kodi ya mapato iliyoahirishwa
Mali zingine
Haki ya matumizi ya mali
Mali na vifaa
Mali zisizoshikikika

Jumla ya Mali

Dhima
Amana kwa benki na taasisi za fedha
Amana kutoka kwa wateja
Mikopo
Madeni mengine
Dhima za ukukodisha

Jumla ya madeni

Thamani ya hisa
Mtaji wa hisa
Mchango wa hisa
Kianzio kufikia mtaji wa Hisa 
Limbikizo la hasara
Hifadhi ya hatari za jumla za benki
Hifadhi ya Uthamini wa haki

20
22
22
24
21
23
28
30
27
38

25&4(r)
26&4(r)

    20,053,560
                        -
    28,616,539
      2,040,200
      2,286,048
  117,399,011
      2,085,029
      4,401,696
      2,478,335
      6,305,536
      3,845,698
       5,110,821

  194,622,473

29.a
29.b

31
32
38

33
34(a)
34(b)

13,423,746
9,619,053

24,089,738
1,823,200
3,179,930

98,071,452
1,939,384
4,421,346
1,886,105
 6,079,060
3,323,646
5,031,472

172,888,132

Taarifa za fedha kwenye ukurasa wa 28 hadi 104 ziliidhinishwa na kuidhinishwa kutolewa na Bodi
ya Wakurugenzi tarehe 14 Aprili 2022 na kutiwa saini kwa niaba yake na:
    

Bw. Maharage A. Chande    Bi. Zawadia J. Nanyaro
Mwenyekiti                          Makamu Mwenyekiti

Jumla ya Madeni  na Thamani ya Hisa

Jumla ya Thamani

M
w

aka unaom
alizika D

isem
ba 2021

Kuanzia Januari 1 2021

U
ham

isho 
w

a 
fedha 

iliyopatikana 
kw

enye dham
ana za serikali FVO

CI

Kodi 
iliyoahirishw

a 
kw

a 
faida 

ya 
tham

ani iliyopatikana katika m
w

aka 
huo

Faida ya M
w

aka

Jum
la ya m

apato kam
ili

U
ham

isho hadi (Kutoka) hifadhi ya 
udhibiti w

a hatari

M
taji w

a hisa
 

 
M

chango w
a hisa

 
 

 

 
Lim

bikizo la 
hasara

 
 

A
kiba ya 

tahadhari
 

 

 

 
Jum

la ya
m

taji
 

TZS’000 
TZS’000 

TZS’000 
TZS’000 

TZS’000 
TZS’000 

TZS’000 

 
- 

 - 
- 

 - 
 - 

 - 
 -

 
 - 

     - 
 - 

- 
70,149   

(70,149) 
 -

 
- 

- 
- 

798,136 
- 

- 
798,136

 
- 

- 
- 

 - 
- 

- 
 -

 
- 

- 
- 

1,189,279 
(1,189,279) 

 - 
                                    -

 
1,320,755 

79,245 
 (1,400,000) 

- 
- 

- 
                                    -

 
 

 
-

 
(229,900)

  
 

 
 

TA
A

RIFA
 YA

 M
A

BA
D

ILIKO
 YA

 M
TA

JI

24,061,904

A
kiba kuu

ya tathm
ini

Kianzio kufikia 
m

taji w
a hisa

22,741,149
   4,104,046 

1,400,000
(2,217,315)

2,944,457
642,621

29,614,958

Jum
la ya m

taji
4,183,291

1,755,178
478,940

30,249,413

U
w

ekezaji m
taji
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M

w
aka unaom

alizika D
isem

ba 2020

Kuanzia Januari 1 2020

U
ham

isho 
w

a 
fedha 

iliyopatikana 
kw

enye dham
ana za serikali FVO

CI

Kodi 
iliyoahirishw

a 
kw

a 
faida 

ya 
tham

ani iliyopatikana katika m
w

aka 
huo

Faida ya M
w

aka

U
ham

isho hadi (Kutoka) hifadhi ya 
udhibiti w

a hatari

M
taji w

a hisa 
 

M
chango w

a hisa
 

 

 

 
Lim

bikizo la 
hasara

 
 

A
kiba ya 

tahadhari
 

 

 

 
Jum

la ya
m

taji
 

TZS’000 
TZS’000 

TZS’000 
TZS’000 

TZS’000 
TZS’000 

TZS’000 

 
 

 
 

 
 

TA
A

RIFA
 YA

 M
A

BA
D

ILIKO
 YA

 M
TA

JI

A
kiba kuu

ya tathm
ini

Kianzio kufikia 
m

taji w
a hisa

22,741,149
  4,104,046

750,000
         (580,333)

          1,354,169
  478,940 

       28,847,971 

Jum
la ya m

taji

U
w

ekezaji m
taji

 
     - 

 - 
 - 

- 
-  

233,830 
233,830

 
     - 

- 
- 

 
- 

 (70,149) 
(70,149)

 
     - 

 - 
- 

- 
                                             - 

453,306 
453,306

 
     - 

 - 
                                        - 

 (1,590,288) 
                          1,590,288 

 - 
 -

 
     - 

 - 
- 

                            (500,000) 
- 

 - 
                    (500,000)

 
     - 

 -                            650,000 
 - 

- 
- 

                      650,000

       22,741,149                          4,104,046 
 

1,400,000 
                           (2,217,315)                             2,944,457 

 642,621                          29,614,958 
 

                            

G
aw

io lililolipw
a

Noti

Mtiririko wa pesa kutoka kwa shughuli za uendeshaji 

Faida kabla ya kodi ya mapato   

Kushuka kwa thamani ya vifaa na mali

Riba ya ukopaji

Gawio lililopokelewa

Gharama ya fedha kwa dhima ya Kukodisha

Kubadilishana (faida)/hasara kwa pesa taslimu
 na Usawa wa fedha

Kuondoa mali zisizohamishika

Mabadiliko katika hifadhi ya chini ya kisheria

Mabadiliko ya mikopo na vianzio kwa wateja

Mabadiliko katika mali zingine

Mabadiliko katika amana za benki

Mabadiliko ya amana kutoka kwa wateja

Badilisha katika madeni mengine

Mabadiliko ya dhamana za serikali

Fedha zinazozalishwa/(zinazotumika) katika shughuli

Riba iliyopokelewa

Riba iliyolipwa

Kodi ya mapato iliyolipwa

Pesa halisi inayotokana na/(kutumika) katika shughuli
za uendeshaji

Mabadiliko ya mali na madeni ya uendeshaji:

2021

TZS’000

1,060,634              

2,524,021              

833,544              

(34,779)              

277,493              

(32,442)              

140,521              

(1,475,233)              

(19,327,505)              

(678,882)              

(2,765,176)              

25,272,265              

196,137              

4,425,104              

196,137              

28,052,203              

(10,948,985)              

(318,345)              

11,047,204              

9              

15              

25              

20              

(11,384,379)      

2020

TZS’000

1,016,577              

2,376,540              

1,071,573              

 -            

276,712          

27,686          

 -          

(443,485)        

(13,746,589)   

(1,052,450)   

15,889,387 

14,314,990

(378,348)

(19,701,599)

(378,348)

22,665,249

(9,504,756)

(221,639)

(340,331)

Mtiririko wa fedha kutokana na shughuli za
uendeshaji kabla ya mabadiliko katika rasilimali
za uendeshaji na madeni

Imerekebishwa kwa:

(8,152,091)              

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA
KWA MWAKA ULIOISHIA 2021



TZS 798.14 Milioni 
Faida baada ya Kodi
(2020: shilingi 453 Milioni)

TZS 194.62 Bilioni 
Jumla ya mali
(2020: shilingi 172.88 Bilioni)

79% 
Uwiano wa gharama na
mapato 
(2020: 96%)

TZS 117.39 Bilioni 
Mikopo ya Wateja
(2020: shilingi 98.07 Bilioni)

TZS 125.29 Bilioni 
Amana za Wateja
(2020: shilingi 99.50 Bilioni)

TZS 23.33 Bilioni 
Mapato ya benki 

(2020: shilingi 17.56 Bilioni)

VIASHIRIA MUHIMU VYA FEDHA

7.3%
Mikopo Chechefu
(2020: 11.6%)

3%
Faida ya thamani ya hisa
(2020: 2%)

0.4%
Faida ya mali za benki

(2020: 0.3%)

18%
Utoshelevu wa mtaji Uwiano wa mtaji
daraja la 1
(2020:17%)

UIMARA

 642,621                          29,614,958 
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MTIRIRIKO WA FEDHA KUTOKANA
NA SHUGHULIZA UWEKEZAJI

Ununuzi wa mali na vifaa          25   (1,549,673)                (913,956)

Ununuzi wa mali zisizoshikika         26               (826,310)                   -
  
Uwekazaji wa hisa           (217,000)                   (19,000)

Gawio lililopatikana                           34,779                    -

Fedha kamili katika shughuli                (2,558,204)      (932,956)
za uwekezaji

Gawio lililolipwa                        -         (500,000)

Madeni yaliyo pokelewa                     -        2,500,000

Mtaji uliyopokelewa            -            650,000

Malipo ya kodi ya pango                      38           (655,810)         (565,368)

Riba ya  madeni ya ukodishaji     38           (277,493)         (276,712)

Marejesho ya mikopo                      (2,425,651)      (1,871,911)

Marejesho ya Riba                  (901,789)      (1,038,680)  

Fedha kamili iliyotumika katika shughuli              (4,260,743)   (1,102,671)
 za Ufadhili

Kuongezeka/(kupungua) kwa fedha taslimu                4,228,257            (2,371,845) 
kulingana na usawa wa fedha.

Fedha na mali zinazofanana na fedha taslimu                                            9,514,961   11,914,492

Faida ya kubadilishana/(hasara) kwa fedha                                        32,442          (27,686)
taslimu na usawa wa fedha

Fedha na mali zinazofanana na fedha taslimu                 36       13,775,660         9,514,961

Uwekezaji

mwanzoni mwa mwaka

mwishoni mwa mwaka
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TASWIRA YA MIAKA MITANO YA 
UTENDAJI

Bilioni 16.15   

25%
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PUNGUZO/ONGEZEKO
LA TENGO LA MIKOPO
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20%

MIKOPO YA WATEJA
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JUMLA YA MALI

Bilioni 194.62

Bilioni 172.88   

Bilioni 142.19
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Bilioni 4.89
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551%

FAIDA KABLA YA KODI NA
TENGO LA MIKOPO CHECHEFU
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FAIDA BAADA YA KODI

Milioni 798  

Milioni 453   

Bilioni 2.04   

Milioni 995  
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(Miaka)
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76%

TASWIRA YA MIAKA MITANO YA 
UTENDAJI
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TAARIFA ZA GAWIO
LA  MWAKA ULIOISHA
31 DISEMBA 2021

TASWIRA YA MIAKA MITANO YA 
UTENDAJI

26%

AMANA ZA WATEJA

Bilioni 125.29

Bilioni 99.50   
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FEDHA ZA WANAHISA

Bilioni 30.25

Bilioni 29.61

Bilioni 28.85

Bilioni 20.28   
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28%

MIKOPO CHECHEFU
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Bilioni 13.07

Bilioni 17.19
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KUPOKEA TAARIFA KUHUSU GAWIO LA MWAKA
ULIOISHA TAREHE 31 DISEMBA 2021

-
MWELEKEO WA SHERIA NA
KANUNI KUHUSU GAWIO

UTENDAJI WA MWAKA 2021

PENDEKEZO

69 MKUTANO MKUU WA MWAKA

Kama tunavyofahamu mwaka huu tunasherehekea miaka 20 ya kuanzishwa kwa benki yetu, 
ndani ya miaka 20 benki yetu ilifanikiwa kulipa gawio kwa wanahisa mara 15. Haya ni mafani-
kio makubwa kwa benki na wawekezaji. Katika kipindi hiki benki imeweza kukuza mtaji wa 
wawekezaji kutoka shilingi bilioni 1.7 mwaka 2002 hadi kufikia shilingi bilioni 30.25 mwaka 
2021, ongezeko hili la mtaji limechangiwa zaidi na wanahisa waliopo na wapya kununua hisa 
pindi inapohitajika, na pia faida inayobaki kila mwaka baada ya kulipa gawio.

Mwaka 2016 na mwaka 2017 benki yetu ilipata hasara kubwa iliyotokana zaidi na mabadiliko 
ya kisera na kiuchumi,hivyo kupelekea benki yetu kuathirika sana katika maeneo ya ukwasi na 
mikopo chechefu. Hata hivyo, baada ya Bodi ya wakurugenzi na menejimenti kuweka mikakati 
mbalimbali benki yetu imeweza kupunguza kwa kiasi kikubwa changamoto hizo na hivyo 
kupelekea benki kurudi katika kupata faida kila mwaka huku ikiendelea kuimarika zaidi, 
mwaka 2019 benki iliweza kutoa gawio kwa wanahisa. Mwaka 2020 pamoja na kupata faida 
benki haikuweza kutoa gawio ili kuiwezesha  benki kuimarika kimtaji huku ikikidhi masharti ya 
sheria mpya ya Benki Kuu.

UTANGULIZI
Kanuni zetu za benki ya DCB zinatuongoza kutoa 
gawio inalofikia hadi asilimia 50 ya faida baada ya 
kodi pindi benki inapopata faida. Hivyo mwaka huu 
benki ilitakiwa kutoa gawio la hadi shilingi milioni 
399 kutokana na faida ya kiasi cha shilingi milioni 798 
iliyopatikana mwaka 2021.

Katika hatua ya kuhakikisha kwamba sekta ya kibenki 
inaendelea kuendesha shughuli zake katika mazingi-
ra salama, thabiti na ya uhakika, Benki Kuu ya Tanza-
nia ilitoa  waraka wakuzitaka benki na Taasisi zote za 
kifedha kuhakikisha kwamba uwiano wa gharama za 
uendeshaji na mapato (cost income ratio) hauzidi 
asilimia 55 na benki ambazo zitakua hazijakidhi 
matakwa ya waraka huu zilitakiwa kurekebisha 
uwiano huo ifikapo desemba 2022.

Benki ilifanikiwa kupata faida kabla ya tengo la 
mikopo na kodi  ya mapato kiasi cha shilingi bilioni 4.9 
mwaka 2021 kutoka shilingi milioni 751 mwaka 2020. 
Faida hii imechagizwa zaidi na kuongezeka kwa 
mapato kutoka shilingi bilioni 17.5 mwaka 2020 hadi 
shilingi bilioni 23.3 mwaka 2021.

Hata hivyo mwaka 2021 faida halisi baada ya kodi ni 
shilingi milioni 798 tu ikilinganishwa na shilingi milio-
ni 453 mwaka 2020, faida hii ni ndogo ukilinganisha 
na ukuaji halisi wa mapato, hii ni kutokana na tengo la 
mikopo chechefu la kiasi cha shilingi bilioni 3.8 lililoto-
kana na matakwa ya sheria za Benki kuu na sheria za 
kimataifa za uandaaji wa mahesabu.

Mikopo chechefu imeweza kupungua kutoka asilimia 
19 mwaka 2017 hadi asilimia 7 mwaka 2021, hizi ni 
habari njema kwa benki na wanahisa kwa ujumla, 
hivyo ni matumaini yetu kwamba benki itaanza 
kupata faida inayokidhi matarajio na kutoa gawio kila 
mwaka kama ilivyokuwa desturi yetu.          

Kutokana na maagizo ya kisheria kutoka 
Benki Kuu Bodi yetu ya Wakurugenzi 
imedhamiria kwa busara kutopendekeza 
malipo ya gawio lolote kwa mwaka 2021. 
Bodi inapendekeza kuwa, faida iliyopatikana 
kwa kiasi cha shilingi milioni 798 katika 
mwaka 2021 ambayo ni sawasawa na kiasi 
cha shilingi 8 kwa kila hisa ibaki ndani ya 
benki kama mali ya wanahisa ili kuongeza 
mtaji na benki kuendelea kua imara zaidi  
wakati tunajitahidi kufikia malengo ya 2022.

Aidha tutajitahidi  kushirikiana na Benki Kuu 
kuhusu makatazo yaliyowekwa,  wakati 
huohuo tukijitahidi kukidhi masharti 
yaliyowekwa.

Aidha waraka huo umezitaka benki zote 
kudhibiti mikopo chechefu (NPL) na kupun-
guza uwiano wa ukomo kufikia asilimia 5 na 
kuwasilisha Benki Kuu ya Tanzania mpango 
mkakati unaoonyesha namna watakavy-
ofikia viwango vinavyokubalika ndani ya 
muda ulioelekezwa. Benki Kuu iliamuru 
kwamba benki ambazo hazitatimiza matak-
wa ya waraka huo hazitaruhusiwa kulipa 
gawio kwa wanahisa wao na kutoa malipo ya 
ziada (bonasi) kwa wafanyakazi kuanzia 
tarehe ya waraka huo.

Benki iliwasilisha mpango mkakati wa 
kufikia malengo yaliyowekwa na Benki Kuu 
ili kukidhi vigezo vya sheria na kanuni 
kuhusu gawio. Mpaka sasa benki inaendelea 
na utekelezaji wa mikakati hiyo na ni matara-
jio yetu kwamba hadi kufikia mwishoni mwa 
mwaka huu 2022 benki itakua imekidhi kwa 
kiasi kikubwa matakwa ya waraka huo.
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KUSTAAFU NA UTEUZI
KWA WAJUMBE WA BODI

Uteuzi wa wajumbe wa Bodi ya
wakurugenzi - kundi la wanahisa
waanzilishi

Kufuatia mabadiliko yaliyoelezewa hapo juu, Benki 
inawataarifu kuwa iliwasilisha majina yafuatayo Benki Kuu 
ya Tanzania kwa ajili ya tathimini na uthibitisho katika nafasi 
za wajumbe wa Bodi kutoka kundi la wanahisa waanzilishi.

Hanifa S. Hamza –  kuwakilisha Halmashauri ya Manispaa ya 
Kinondoni na Jumanne K. Shauri –  kuwakilisha Jiji la Dar es 
Salaam/ Halmashauri ya  Manispaa ya Ilala.

Mnamo tarehe 9 Mei, 2022, benki ilipokea barua kutoka 
Benki kuu ya Tanzania iliyomthibitisha Bi. Hanifa S. Hamza 
kuwa mjumbe wa Bodi ya wakurugenzi wa DCB.

Benki inasubiri uthibitisho wa Jumanne K. Shauri,kutoka 
Benki kuu.  

Kujiuzulu Kwa Wajumbe wa Bodi

Kufuatia Ibara ya 51(1) ya Katiba ya benki, kila mwanahisa 
mwanzilishi anahitaji kuwa na muwakilishi katika Bodi ya 
wakurugenzi. Katika Mkutano Mkuu wa Kumi na Nne 
Mwaka, wanahisa waliazimia kwamba manisapaa zote na jiji 
ziwakilishwe na wakurugenzi wa manispaa/jiji na mjumbe 
mbadala awe mhazini au mhasibu wa manispaa. 

Bw. Aron Kagurumjuli alikuwa anawakilisha Manispaa ya 
Kinondoni katika Bodi ya wakurugenzi ya benki. Muda wake 
wa uwakilishi ulikoma mnamo Febuari 2021 baada ya uteuzi 
wake kama mkurugenzi wa manispaa ya Kinondoni 
kutenguliwa na Raisi wa awamu ya tano. Nafasi ya Bw. 
Kagurumjuli ilichukuliwa na Bi. Sipora Liana aliyekuwa 
Mkurugenzi wa Manispaa ya Jiji la Dar es Salaam. Hivyo basi 
bi Sipora Liana alikoma kuwakilisha Jiji ya Dar es Salaam na 
kuanza kuwakilisha manispaa ya Kinondoni kwenye Bodi ya 
benki ya DCB

Mnamo Agosti 2021 Bi. Liana ateuliwa na Raisi wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania kuwa Mkurugenzi wa Jiji la 
Tanga. Hivyo basi uwakilishi wake katika manispaa ya Kinon-
doni ulifikia ukomo baada ya uteuzi mpya.

Pia mnamo mwezi Mei, 2021 Bw. Francis Kafuku aliyekuwa 
Mjumbe Mbadala wa Bodi akiwakilisha Halmashauri ya 
Manispaa ya Temeke, alihamishwa kituo cha kazi kutoka 
Temeke kwenda Halmashauri ya Manispaa ya Kigoma. Hivyo 
uwakilishi wake katika Bodi ya wakurugenzi ya benki ya DCB 

PENDEKEZO LA MALIPO YA ADA
KWA WAJUMBE WA BODI  

Katika Mkutano Mkuu wa Kumi na tisa wa mwaka, wanahisa waliridhia 
kwamba ada ya mwaka ya wakurugenzi wa Bodi iwe TSh. 6,000,000 
baada ya kodi kwa kila Mkurugenzi.

Bodi inapendekeza kuendele na ada hiyo kwa Wakurugenzi
kwa mwaka 2022.

KUPOKEA NA KURIDHIA PENDEKEZO LA 
MALIPO YA ADA KWA WAJUMBE WA BODI
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Wakaguzi kutoka PriceWaterhouseCoopers (PWC) wameonyesha uta- 
yari wa kuendelea na ukaguzi wa mahesabu ya mwaka 2022 kwa ghar- 
ama ileile ya shilingi 128,000,000 na hii itakuwa mwaka wa pili wa 
awamu ya pili ya miaka mitatu. Sheria na kanuni bado zinaruhusu 
PriceWaterhouseCoopers (PWC) kuwa Mkaguzi huru wa hesabu kwa 
mwaka wa fedha unaoishia Disemba 2022.

Kulingana na takwa la kisheria mkutano mkuu wa wanahisa ndio 
wenye mamlaka wa kuteua Mkaguzi huru wa hesabu, hivyo basi Bodi 
ya Wakurugenzi inapendekeza kwa wanahisa kupitisha pendekezo la 
uteuzi wa PriceWaterhouseCoopers (PWC) kuwa Mkaguzi huru wa ma- 
hesabu na mifumo ya TEHAMA ya benki kwa mwaka wa fedha unao- 
ishia 31 Disemba 2022.

Bodi inapendekeza mkutano wa mwaka
wa 21 ufanyike Jumamosi tarehe 10 Juni 2023.
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KUPANGA TAREHE YA
MKUTANO MKUU WA
ISHIRINI NA MOJA

KUTEUA MKAGUZI HURU
WA HESABU KWA MWAKA
WA FEDHA 2022
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Miaka
Mwaka 2012 Benki ilipanda daraja kutoka “Jumuiya ya Wananchi wa Dar Es Salaam” kuwa benki ya biashara ambayo 
inatoa huduma nchi nzima yenye matawi zaidi ya 9, wakala wa benki 1000, vituo 1500 vya SGL na mifumo ya kidijitali. 
Mabadiliko hayo yameipa benki sifa kubwa taasisi yetu inayochochea mapinduzi kwa kusaidia jamii kwa ujumla.

Kuimarisha nafasi yetu sokoni, benki yetu imeweka kipaumbele uaminifu kwa wateja, ukuaji na teknolojia huku tukianga-
lia fursa zinazopatikana ili kuboresha kasi ya ukuaji wetu. Kwa kipindi cha miaka 20, benki imekuwa na mipango ya kiubu-
nifu iliyokusudiwa kukuza amana na jina la benki, kuongeza uaminifu kwa wateja na kuboresha uhusiano  mzuri na 
wadau wetu. “Mkombozi wa Kweli”, ni ukumbusho wa mara kwa mara wa madhumuni yetu kwa wateja wetu na jumuiya 
kwa ujumla kufanya hatua ya ziada katika kutoa bidhaa na huduma bora ndani ya miongozo yetu ya benki. Ufanisi wetu 
wa teknolojia na bidhaa zinazokidhi mahitaji ya wateja wetu hutupatia maendeleo katika sekta yetu. Maono yetu yanaju-
muisha nguvu, imani na taaluma yetu kuelekea kuwasaidia wateja wetu lakini pia kujenga uaminifu wa benki yetu.

Lengo letu la uuzaji katika kipindi cha miaka 20 ni kuunga mkono mipango muhimu ya biashara ya kibenki kwa kuunda 
na kutekeleza mikakati ya uuzaji inayolenga kuongeza mwonekano wa benki na ufahamu wa mapendekezo ya wateja 
wetu. Mafanikio yetu makuu kwa miaka yote ni kutoa elimu kwa wateja kupitia kampeni mbalimbali ambazo huchochea 
ufahamu wa wateja, kukuza mauzo  ya  bidhaa na huduma zetu za ubunifu. Kila mara benki yetu huzingatia mitazamo ya 
wateja wakati wa kutambulisha bidhaa na huduma sokoni. Tunaweka mahitaji, matamanio na motisha za wateja wetu 
kuwa msingi wa kila kitu tunachofanya. 

 

TUNASHEREHEKEA 
MIAKA 20

Safari ya ushindi

Katika kipindi cha miaka 20 iliyopita benki imefanya mabadiliko makubwa, benki 
ilianza kama benki ya “Jumuiya ya Wananchi wa Dar Es Salaam” mwaka 2002. 
Lengo kuu likiwa ni kupunguza umaskini kwa kutoa mitaji kwa wajasiriamali 
wadogo wadogo hasa wanawake ndani ya jiji la Dar Es Salaam. 
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SAFARI YA USHINDI 

MIAKA 20 YA MAFANIKIO
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Benki ilianza na mtaji anzia wa 
shilingi bilioni 1.12  kutoka kwa 
wanahisa waanzilishi. Wanahi-
sa wa kwanza walijiandikisha 
kupata hisa 1,123,244 zenye 
thamani ya shilingi bilioni 1.12 
. 

Gawio la kwanza lilitangazwa 
la shilingi milioni 215 lililipwa 
kwa wanahisa katika mfumo 
wa hisa za Bonasi.

Benki ya DCB ilikuwa benki ya 
kwanza kuorodheshwa katika 
soko la hisa la Dar es salaam. 

Benki ilifungua tawi lake la 
kwanza mkoani Dodoma.  Benki ilibadili Leseni yake 

kutoka benki ya “Jumuiya” hadi 
benki ya biashara yenye 
mamlaka kamili.

Tumefikia idadi ya wateja 200,000. 

2022

2017
2012

2008

2006

2002

Tunatoa huduma bora na bidhaa 
zenye tija.

Tumeongeza kiwango cha faida 
kinachopatikana kila mwaka.

Tumeongeza ufanisi na udhibiti wa 
mali za benki

Tunahakikisha benki yetu inakua  
mwajiri bora mwenye kuvutia wafa-
nyakazi wenye uwezo na ari kubwa 
ya kufanya kazi.

Tumefanikiwa kuwa na mifumo 
wa kidijitali DCB PESA, IB, GePG 
na Mawakala  
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KUFUNGUA
KIKAO
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ORODHA YA KESI
Kesi katika mahakama mbalimbali 

Hadi tarehe 31 Disemba 2021, kulikuwa na jumla ya kesi 32. Kati ya 
hizo kesi 32, 10 zimekamilika na 22 zinaendelea kusikilizwa kama 
zinavyoonyeshwa katika jedwali hapa chini.  
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1.

 
2.

 
3. 

4.

 
5.

6.

7.

8.

9.

10.

Madai Na. 22 ya 2016
Mikidadi Said Ulaya dhidi ya 
Zainab Ahmed Mlindwa & 
DCB Plc

Maombi ya Ardhi Na. 311 ya 
2015 Jaffari Hamis Mussa 
a.k.a Hamis Magodoro dhidi 
ya DCB 

Maombi ya Ardhi Na. 38 ya 
2016 Shohani A. Shoo dhidi 
ya  DCB & Yono Auction Mart

Maombi ya Ardhi Na. 104 ya 
2017 Bazil Gasper Mwanga 
dhidi ya  DCB, Mbogo 
Auction Mart & Paulina 
Augustino Mwanga

Madai ya Ardhi Na.101/2019
 Nassoro Hanziruni Shaha & 
Joha Kilabuka 

Maombi ya Ardhi Na. 277 ya 
2019 Abdallah Athuman Afai 
dhidi ya  DCB, Mussa 
Austino, Violeth Mosha, Asha 
Nassoro & Shia Debt 
Management

Maombi ya Ardhi Na. 295 ya 
2019 Philimoni Eliesikia 
Mavoo dhidi ya DCB & Shia 
Debt Management

Maombi ya Ardhi Na. 506 ya 
2019 Grace Elias Kidogo 
dhidi ya DCB & Nutmeg 
Auctioneers

Maombi ya Ardhi Na. 381 ya 
2021 Bahati Afyusisye 
Mwakatobe dhidi ya DCB & 
Koti Brothers Company Ltd

Maombi ya Kukaza Hukumu 
Na. 165 ya 2021 DCB dhidi 
ya Reheme Peter Shilolo

Madai ya fidia

Kuzuia uuzaji wa nyumba 
iliyowekwa kama dhamana

Kuzuia uuzaji wa nyumba 
iliyowekwa kama dhamana

Kuzuia uuzaji wa nyumba 
zilizowekwa kama dhamana

Kutengua uuzwaji wa 
dhamana uliofanyika kwa 
mnada

Kutengua uuzwaji wa 
dhamana uliofanyika kwa 
mnada

Kuzuia uuzaji wa nyumba 
iliyowekwa kama dhamana

Kuzuia uuzaji wa nyumba 
iliyowekwa kama dhamana

Kuzuia uuzaji wa nyumba 
iliyowekwa kama dhamana.

Maombi ya benki kwa ajili ya 
kukaza hukumu

Uamuzi ulitolewa kwa faida 
ya benki tarehe 02/09/2021

Shauri liliondolewa 
Mahakamani na Mdai tarehe 
30/12/2021 baada ya kulipa 
mkopo wote

Shauri lilisuluhishwa tarehe 
22/11/2021

Shauri lilisuluhishwa tarehe 
21/01/2021

Shauri lilifutwa tarehe 
27/09/2021

Shauri liliondolewa na mleta 
maombi tarehe 19/07/2021

Shauri lilifutwa tarehe 
25/03/2021

Shauri liliondolewa na mleta 
maombi  tarehe 22/10/2021 
baada ya kulipa mkopo wote

Shauri lilisuluhishwa tarehe 
13/09/2021

Uamuzi ulitolewa kwa faida 
ya benki tarehe 13/05/2021

JinaS/N Chanzo Maendeleo

1.

 
2.

 
3. 

4.

 
5.

6.

7.

8.

9.

10.

Maombi ya Ardhi Na.318 ya 2015 
Mwita Kiginga Chacha dhidi ya 
Mikopo Finance Ltd, Mbogo Auction 
Mart, Amina Nyahori Yusufu, 
Amrose Chacha Nicholous, DCB 
Commercial Bank Plc & Majembe 
Auction Mart

Maombi ya Ardhi Na. 109 ya 2017 
Max Ayoub Mbonye dhidi ya  DCB & 
Yono Auction Mart

Maombi ya Ardhi Na. 22 ya 2017
Kagwa Peter Mbassa dhidi ya  DCB 
& Harvest Tanzania Ltd

Maombi ya Ardhi Na. 105 ya 2018 
Solomoni Solomoni dhidi ya  DCB, 
Majembe Auction Mart & Shomari 
Zuberi Mzee

Rufaa Na. 163/2017Mgombaeka 
Investment Co. Ltd dhidi ya DCB na 
wenzake wa Tano

Maombi ya Ardhi Na. 42 ya 2019
Aqwilina Silayo t/a Maliasili 
Pharmacy dhidi ya DCB & Harvest 
Tanzania Ltd

Rufaa Na. 67 ya 2021
Ma dhidi ya  DCB & Majembe 
Auction Mart

Maombi ya Ardhi Na. 483 ya 2021 
Salehe Yusuph Rashid dhidi ya  DCB, 
Koti Brothers Company Ltd & 
Mariam Selemani Kerenge

Maombi ya Ardhi Na. 76 ya 2021
 Philimoni Mavoo dhidi ya DCB & 
Koti Brothers Company Ltd 

Maombi ya Ardhi Na. 173 ya 2021 
Suma Stanford Mwampungu dhidi 
DCB, Koti Brothers Company Ltd & 
Yusuph Juma Musa

Kuzuia uuzaji wa nyumba iliyowek-
wa kama dhamana

Kuzuia uuzaji wa nyumba iliyowek-
wa kama dhamana

Maombi kutambua kuwa nyumba 
yenye mgogoro ni mali ya 
marehemu

Madai ya kulipwa fidia

Rufaa kupinga uamuzi wa ushindi 
dhidi ya benki

Kuzuia uuzaji wa nyumba iliyowek-
wa kama dhamana

Rufaa dhidi ya uamuzi ambao 
ulitaka Majembe kumlopa mrufani

Maombi ya mume wa mkopaji 
kuzuia uuzaji wa nyumba iliyowek-
wa kama dhamana

Kuzuia uuzaji wa nyumba zilizowek-
wa kama dhamana

Kuzuia uuzaji wa nyumba zilizowek-
wa kama dhamana

Baraza la Nyumba na Ardhi Ilala

Shauri linaendelea katika Mahaka-
ma Kuu

Shauri linaendelea katika Baraza la 
Nyumba na Ardhi Kinondoni

Shauri linaendelea katika Baraza la 
Nyumba na Ardhi Temeke

Shauri linaendelea katika Mahaka-
ma ya Rufani

Shauri linaendelea katika Baraza la 
Nyumba na Ardhi Ilala

Shauri linaendelea katika Mahaka-
ma Kuu

Shauri linaendelea katika Baraza la 
Nyumba na Ardhi Kinondoni

Kuzuia uuzaji wa nyumba zilizowek-
wa kama dhamana Shauri 
linaendelea katika Baraza la 
Nyumba na Ardhi Ilala

Shauri linaendelea katika Baraza la 
Nyumba na Ardhi Temeke

JinaS/N Chanzo Maendeleo

-
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Maombi ya Ardhi Na. 2 ya 2021
Atusegeje Andrew Mwakyoma dhidi 
DCB

Maombi ya Kukaza Hukumu Na. 147 
ya 2021 DCB dhidi ya Mtumwa Eric 
& Co. Ltd

Maombi ya Ardhi Na. 14 ya 2021
Ramadhani Mfaume Mselem dhidi 
ya DCB, Shia Debt Management & 
Ally RUbeya

Madai Na. 40 ya 2021Mwanahawa 
Bakari dhidi ya DCB, Shia Debt 
Management & Ramadhani Mfaume 
Mselem t/a Mselem Medical Centre

Maombi ya Ardhi Na. 279 ya 2021
Senko Estate Company Ltd dhidi ya  
DCB

Maombi ya Ardhi Na. 221 ya 2021
Maulid Hamis Zowange dhidi ya 
DCB & Koti Brothers Company Ltd 

Maombi ya Ardhi Na. 296 ya 2021
Hamis Juma Said dhidi ya DCB & 
Mark Auctioneers & Court Brokers 
Company Ltd

Maombi ya Ardhi Na. 520 ya 2021
Said Zuberi Mlanzi dhidi ya DCB,  
Steam Generation Recoveries Ltd, 
Peter David Nkinda & Shani Zuberi 
Mlanzi

Madai ya Ardhi Na.214 ya 2021
Mohamed Athanas Mnyau dhidi ya 
DCB & Maxcom Africa Ltd

 

Madai ya Ardhi Na.227 ya 2021
Imma Investment & Protas Benedict 
Mtaresy dhidi ya DCB & Mark 
Auctioneers & Court Brokers 
Company Ltd

Kuzuia uuzaji wa nyumba zilizowek-
wa kama dhamana

Maombi ya benki kwa ajili ya kukaza 
hukumu

Kuzuia uuzaji wa nyumba iliyowek-
wa kama dhamana

Madai ya mke wa mkopaji kuzuia 
uuzaji wa nyumba iliyowekwa kama 
dhamana

Kuzuia uuzaji wa nyumba iliyowek-
wa kama dhamana

Kuzuia uuzaji wa nyumba iliyowek-
wa kama dhamana

Kuzuia uuzaji wa nyumba iliyowek-
wa kama dhamana

Kuzuia uuzaji wa nyumba iliyowek-
wa kama dhamana

Kuzuia uuzaji wa nyumba zilizowek-
wa kama dhamana

Kuzuia uuzaji wa nyumba zilizowek-
wa kama dhamana

Shauri linaendelea katika Baraza la 
Nyumba na Ardhi Temeke

Shauri linaendelea katika Baraza la 
Nyumba na Ardhi Ilala

Shauri linaendelea katika Baraza la 
Nyumba na Ardhi Kinondoni

Shauri linaendelea katika Baraza la 
Nyumba na Ardhi Ilala

Shauri linaendelea katika Baraza la 
Nyumba na Ardhi Kinondoni

Shauri linaendelea katika Baraza la 
Nyumba na Ardhi Kinondoni

Shauri linaendelea katika Baraza la 
Nyumba na Ardhi Kinondoni

Shauri linaendelea katika Baraza la 
Nyumba na Ardhi Kinondoni

Shauri linaendelea katika Mahaka-
ma Kuu Kitengo cha Ardhi

Shauri linaendelea katika Mahaka-
ma Kuu Kitengo cha Ardhi

11.

 
12.

 
13. 

14.

 
15.

16.

17.

18.

19.

20.

JinaS/N Chanzo Maendeleo

21.

 
22.

 

Maombi ya kazi Na. 46 ya 2021
Belinda Chaula dhidi ya DCB 

Maombi ya kazi Na. 407 ya 2021
Suzan Kabogo dhidi ya DCB 

Maombi ya aliyekuwa Mfanyakazi 
wa Benki dhidi ya uamuzi wa Tume 
ya Usuruhishi na Uamuzi ambao 
uliipa benki ushindi

Maombi ya aliyekuwa Mfanyakazi 
wa Benki dhidi ya uamuzi wa Tume 
ya Usuruhishi na Uamuzi ambao 
uliipa benki ushindi

Shauri linaendelea katika Mahaka-
ma Kuu Kitengo cha Kazi

Shauri linaendelea katika Mahaka-
ma Kuu Kitengo cha Kazi

JinaS/N Chanzo Maendeleo

-
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1 ABDALLAH HASSAN NJOVU
2 ABDALLAH IBRAHIM ALMAS
3 ABDALLAH RAMADHANIKUNDYA
4 ABDUL MAULID MWANJA
5 ABDULRAHMAN BAKARI BAKARI
6 ABELINA BONIPHACE LUHANGINYA
7 ABEL ISMAIL NYAMWELU
8 ABUBAKARI HABIBU MANGO
9 ABUBAKARY BAKARI SONGOLO
10 ADAM LAWINYA MBOHA
11 ADELINA BARNABA KIDULILE
12 AHMED SAID MWIRU
13 AHMED SHAABAN KABUNGA
14 AINEALOTI MZIRAY
15 AJALLAH MUSTAFA SONGAMBELE
16 ALAWI HAMADI ALLY
17 ALEXANDER ELIOT MZIKILA
18 ALIAMINI RAMADHAN MGALLAH
19 ALLEN IVORN DUMBATI
20 ALLEN MULAKI
21 ALLIANCE INSURANCE CORPORATION 

LTD
22 ALLY ATHUMAN HATIBU
23 ALLY HAMISI MSAWILA
24 ALLY MUSSA MTENGWA
25 ALLY RAMADHANI ZAMBO
26 ALLY SINDO MTULLA
27 ALPHONCE DAVID MWERI
28 AMANI MASATU MWALIKI
29 AMINA RAMADHANI AWADHY
30 ANA CHEYO MAFUNDA
31 ANGELO KAIZA KYEBYALA
32 ANNA DAVID KUNDY
33 ANNA SOLOMON KASYUPA
34 ANNE KIONE KILANGO
35 ANNETTE NKOMA MALUNDA
36 ANTHONY PAUL MOSHA
37 ARNOLD HURUMA BASINDA
38 ASAA SIMBA HAROUN
39 ASHA MIHAYO MATINDE
40 ATHUMANI ALLY KAWAMBWA
41 ATHUMAN MTUNGUJA
42 AZIZA CHEDI LUGENDO
43 BARAKA FREDY MWAKAMBINDA
44 BEATRICE OMARY MUYA
45 BEATRICE ZACHARIA KILELE
46 BERNARD BENJAMIN TEKELO

47 BERTOLD TOMAS NJAWIKE
48 BONIFACE T MWASENGA
49 BRINO TITUS LONDO
50 BUPE ANYA NDWILE
51 CAROLINE GAMBA
52 CAROLINE SIMON KAKWEZI
53 CAROLYNE GAMBA
54 CECILIA MWENDOWASAA MANGOLI
55 CELESTINA OSWALD KASAIZI

56 CELINA MAGAYANE
57 CHARLES CHEYO DAUDI
58 CHARLES DONALD JAMES MUNGAI
59 CHARLES JACKSON NDALIO
60 CHARLES MATATA KIGOMBOA
61 CHARLES STEWART SWAI
62 CHARLEST UMAINI CHANYIKA
63 CHARLES TUMAINI CHANYIKA ITFHERIEL 

CHARLES CHANYIKA
64 CHARLES TUMAINI CHANYIKA 

ITFHERIETH CHARLES CHANYIKA
65 CHOTIGUNGA CHARLES MDEMU
66 CHRISTABELLA EMMANUEL KASSALA
67 CHRISTINE ANTHONY MNDOLWA
68 CHRISTOPHER MARTIN SHENYAU
69 CLEMENTESAU MWINUKA
70 COLETHA JEREMAIH CHUMA
71 CONSOLATA BAZIL LYIMO
72 DALILA HAMAD ISSA
73 DANIEL CYMON JUMBE
74 DANIEL JULDAN TIMOTHEO
75 DANIEL PASCAL NDANGA
76 DATIVA AUGUST MALLE
77 DAVID SALVATORY PATRICK
78 DEBORA ZACHARIA KILELE
79 DEOGRATIAS ROBERT KYADUMA
80 DEOGRATIUS THADEI MACKTAUO
81 DEOGRATIUS THADEI MACKTAUO
82 DIDAS JOHN SHIRIMA
83 DOMINA DANIEL TAZA
84 DORAHM GOVANO KALINGA
85 DOREEN JUDICAH JOSEPH
86 DR.SOPHINIA SHERMAN NGONYANI
87 DROSTA ELIAS TIBAIJUKA
88 EDAISSA MWAKA GAMBA
89 EDDA STEPHANOS IFEITF GLORY ELLY 

DALLAS
90 EDGARS INKOZI MWENGU

91 EDITH EDWARD NGATUNGA
92 EDMUND PANCRAS MKWAWA
93 EDWARD ZACHARIA KILELE
94 ELIAS MALILA KABEGA SABUNI
95 ELIAS MUGALILO KWANAMA
96 ELISHA DAUDI KULANGWA
97 ELIZABETH LUCAS LUMASHI
98 ELLY RABIEL SWAI
99 ELVIS PAULO MBWAMBO
100 EMANUEL CLEMENCELYIMO
101 EMANUEL FRANK ULOMI
102 EMMANUEL JOSEPH DAFTARI
103 EMMANUELLA EMMANUEL BUKAGILE
104 EMMANUEL TELESPHOR DANIEL MBUNGANI
105 EMMANUEL WILLIAM MWAKATUMA
106 ENEA KENETH KABUNGU
107 ERASTO LAZARO BASINDA
108 ERICK JOSEPH HILLY

 

ORODHA YA MAHUDHURIO
YA MKUTANO MKUU WA
KUMI NA TISA 



199 JANE JOSEPHAT GEORGE
200 JANETH WILSON SUDA
201 JAPHET NAMFUA TITUS
202 JEMA W KAJEMBO
203 JOHANNES ANGWARE MAGESA
204 JOHN ISSAYA KAMALA
205 JOHN PASCHAL RUGEMALIRA
206 JOMO MWANJOKOLO
207 JOSEPHAT MUNIKO MWITA
208 JOSEPHAT PETER SHIMO
209 JOSEPHEL ISHA NJILE
210 JOSEPH JAMES MUNGAI
211 JOSEPH MELKIOR KINABO
212 JOVINA MALCHADES RUTAINULWA
213 JOYCE WILSON PANDE
214 JUDITH AND HAPPY BEATRICE MAEDA
215 JUDITH JONATHANI MGAYA ITF WENDE MGAYA
216 JUDY MAKALA MLEMBE
217 JULIANA JOSHUA MUSHI
218 JULIAN IWAGANYILA BYAKWAGA
219 JULIAN USCHIWANGA IMPANDU
220 JUMA SAIDI LUSUNGA

221 KAIFA ALLY MSHAMU
222 KEBRON ANDERSON MAHOO
223 KINONI ADAM WAMUNZA
224 KISABUGA OMARI CHANDE
225 KULANGWA ELISHA DAUDI
226 LENA OSWALD KASAIZI
227 LEON TIAIBIKA RWECHUNGURA
228 LETICA CHARLES NYATO
229 LILIAN GASPER ISHENGOMA
230 LILIAN PAULO NJAU
231 LOUREN COAGNELO GONSALVES
232 LUCIA ALDO LIKASI
233 LUIZA BEATUS MILLANZI
234 LUKELAIR VICOBA ULONGONI’’B’’
235 LWIDIKO EDWARD MHAMILAWA
236 LYDIA REGINALD MBONDE
237 LYDIA WILBERT MAGANGA
238 MAENDELEO SISI KWA SISI
239 MAGDALENA PETER MNENE
240 MAGDALENE NELSON ENOCK MKOCHA
241 MAKOYE MARTIN ISSAYA
242 MARGARETH GERMANICO MAZWILE
243 MARIAM ALMASI SHOMVI
244 MARIAM MAK-TUO
245 MARIAM MSHANGAMA IDDI
246 MARIAM OMARI MARIJANI
247 MARIOUS REGINALD MBONDE
248 MARTIN TEOPHIL BALIGE
249 MARY AGNES MUZO
250 MARY BONIPHACE MAKIRIA
251 MARY JOACHIM KIRIA
252 MARY KANYILILI MLENZI
253 MARY MAHOCHO MSEMWA
254 MARY MAKALA LUYANJI
255 MARY MRUHU MKAKA
256 MATAO ALEXANDER ADOLFU
257 MATHIAS ZAKAYO FUMBUKA
258 MBARAKA LALLI SULEIMANI
259 MBWALI SHOMALI CHEWE
260 MERCY REGINALD MWANAMBILIMBI
261 MESHACK CHACHA MANG’ENG’I
262 MFAUME MUSSA KILANGI
263 MGASSA GANJA MBOJE
264 MICHAELALEXANDERTUMAI
265 MICHAELALEXANDERTUMAI
266 MICHAEL ALEXANDER 

TUMAI ITF ALEXANDER MICHAEL TUMAI
267 MICHAEL STEPHEN SIMBILA
268 MICHAEL WILLIAM KILELE
269 MODESTUS JOHN SIKADA
270 MOHAMED ALLY NASSORO
271 MOHAMED HUSSEIN NYANZA
272 MOHAMED MZEE KONDO
273 MONITORY ANATORY RUGAIMUKAMU
274 MOREEN NATHAN MWINUKA
275 MORIS MHOJA SHIJA

276 MOSES REGINALD MBONDE
277 MRINDOKO MOHAMED MRINDOKO
278 MUHARRAM SALUM MCHUME
279 MUSSA ENOCK NSHIMO
280 MUSSA KASIMU YAGA
281 MUSTAFA YAKUB
282 MWANAHARUSI MFADHILLY
283 MWANAHARUSI MUHIDIN FADHILLY
284 MWANAIDI AHMED MPAKO
285 MWANTAKANI MWADUGH CHOKOTE
286 MWASHABANI YUSUPH MTURYA
287 MWINGEREZA MOHAMED JUMANNE BAYA
288 MWINYI JUMA MIKIDADI MWINYIAMANI
289 NAFTAL BEATUS MAVIKA
290 NAILAH MAHMOUD PONGWA
291 NANCY ENOCK KYUSA
292 NDENI ANA NDESHOO
293 NEEMA JONATHAN MANWA
294 NGASA MAJURA KAZINA
295 NICHOLAS CHIYENGO BYAKWAGA
296 NICHOLAUS ISWES HAMALANDO
297 NICKOLAS BROWN MWAKIBINGA
298 NILIWAKO HOSEA SANGA
299 NILIWAKO HOSEA SANGA
300 NIUKUNDI YESAYA MUNISSIITF MERCEDES NIUKUNDI 

MUNISSI
301 NOVATUS NICOLAUS TEMBA
302 OKULI PETER MUSHI
303 OSMOND BATAZAL IMKANULA
304 OSWALD MARTIN URASSA

109 ERICK STEPHEN LAIZER
110 ESTER GILBERT BGOYA
111 ESTHER EDSON KITUNDU
112 EUGENIA CONSTANTINE MASHOKO
113 EVANS MOSES MBWAMBO
114 FABIAN LAURENT MSOFFE
115 FADHILI JOSIAH MANONGI
116 FARAJA RAJAB KUNDYA
117 FATUMA ALI MTALAME
118 FATUMA SAID KAWABWA
119 FAUDHI ABDUL MUGISHA
120 FELIX ERASTO MSHOMI
121 FELIX HUSSEIN MTONGA
122 FELIX KAPESA MWANZA LIKOKO
123 FLORA CHARLES MCHAINA
124 FLORAH BERNARD HINJUSON
125 FLORIAN JOSEPHAT KATUNZI
126 FORTUNATA BENEDICT OLOMI
127 FORTUNATA GOODLUCK MMARI
128 FRANCIS AMBAKISYE MALAMBUGI
129 FRANK MOSES MHILU
130 FREDDY WALWA CHARLES & HELLENE.BOYO
131 FREDERICK TLUWAY SUMAYE
132 FREDRICK JOSEPH SAMWEL
133 FRIDAEDWARDJOHN
134 FRIDAELINAFIKAMSHANA
135 FRUMENCESHIRIMA
136 FUMA OSAM LICHONYA
137 GABRIEL MARCO MIHAMBO
138 GAUDIO SEBIRO
139 GEOFREY JOHN KAMALA
140 GEORGE JOSEPH MLAY
141 GEORGE KUBOJA WAMAINGU
142 GEORGE NEMES MASSAWE
143 GEORGES & ASIFIWE SARAH KILANGO
144 GERVASI LUCIAN MARIAN
145 GERVAS JOSEPH KAVISHE
146 GERVAS JOSEPH KAVISHE
147 GIDEON KASTOM MWANGOLOMBE
148 GODFREY MOSES NDUNGURU
149 GODFREY MUSASE MWENDA
150 GODFREY NDALAHWA PETRO
151 GODFREY PAUL MRANGU
152 GODWIN DAVID NDOSSI
153 GODWIN DAVID NDOSSI
154 GODWIN MOSES MNGULU
155 GOGELA ISSA SIMBAURANGA
156 GRACE ELIENEE MANABURI
157 GRACE HERMAN RINGO
158 GRACE HERMAN RINGO ITF BRIAN ALBERT LYIMO
159 GRACE HERMAN RINGO ITF ISABEL ALBERT LYIMO
160 GRACE HRINGO ITF NICOLE ALBERT LYIMO
161 GRACE KUNDA SAI NJAU
162 HABBY REDEMPTUS LONGO BUGALAMA
163 HAIKA MICHAEL MACHAKU
164 HAJI MWITA HAJI(DR)

165 HALFAN RAJAB MFAUME
166 HAMISI ALLY MNEMBUKA
167 HAMIS REMIJUS LUGUSI
168 HAMISS HABANI RUNDE  ITFIAN HAMISI RUNDE
169 HAMISS HABANI RUNDE ITFIVAN HAMISI RUNDE
170 HAMSEN ELIOFORO MASSAM
171 HAPPINESS OTURU NYAMMARI
172 HAPPY MARK PETER MMASSY
173 HASHIM FAKIM NALIWA
174 HASSANI RAMADHANI CHANDO
175 HASSANI ZUBERI TITU
176 HASSAN SAID TULLIY
177 HATIBU SEBASTIAN MHANDO
178 HELENA HENRY MUTAHYABARWA
179 HERMEN EGILD BARNABAS MAGANJA
180 HERMINA MICHAEL KAHUKA
181 HIDAYA SADIKIKA RAMATA
182 HILDA VENANT HINJU
183 HURUKA RASHIDI ISSA
184 HURUMA DAVID KUNDY
185 IBRAHIM ALOYCE MGAYA
186 IBRAHIM HATIBU MKWAKWATA
187 IBRAHIM KAJEMBO
188 IBRAHIM YUSUPH MALUNGUMO
189 IDA PIUS KALEMBE
190 IMELDA JOHN KAMALA
191 IMMACULATA ISAAC MADYANJI
192 ISDORY FULGENCY BAYONA
193 ISIDORI JOHN MSAKI
194 ISRAEL LWEYEMAMU MIHIGO LWEGALULA
195 ISSA ISIHAKA CHUKI
196 JACOB LUSAKO KAJANGE
197 JACQUELINE RICHARD KINGALU
198 JAMES PAU WAKIONDO

305 OWEN VITUS NJOVU
306 PASTOR GEORGE KILANGO
307 PATRICIA FRANCIS KIMATHI
308 PATRICK ANDREW SEMKIWA
309 PATRICK JULIUS LYAKURWA
310 PATRICK WILLIAM MSOFE
311 PAUL JOHN KISONI
312 PEACE KEMILEMBE ELISANYANKOJO
313 PERAGIA KAWAMALA CHARLES
314 PETER ALEX SAKILA
315 PETER BETHUEL MSHANGA
316 PETER DANIEL LUGENDO
317 PETER DANIEL SANGALI
318 PETER JOHN NDAMA
319 PETER MICHAEL LUGENDO
320 PHANUEL RUGAYAMU BAMBA
321 PHILEMON JANUARY MBOYA
322 PHILEMON SETH GUNDULA
323 PILI ABDALLAH DIKINE
324 PONTIAN DANIEL KAGENYI &/OR JOYCE MARCUS KAGENYI
325 PRISCA JOHN MYONGA
326 RAHMA GEMINA NGASSA
327 RAJABU BAKARIZAYUMBA
328 RAMADHAN H. JALAKA
329 RAMADHANI ATHUMANI MFINANGA
330 RAMADHANI HIZA JALAKA
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412 WILLIAM MLENGE MASANJA
413 WILLIAM MWANA KILELE
414 YAHYA JUMA MLAWA
415 YOGESH P RAGJIB HAIKAKKAD
416 YOHAN ALUTA J WASIMON
417 YONAZA DANIEL KISSINGO KISUYO
418 ZACHARIA ANTHONY KAPAMA
419 ZAINAB KHALIFAH MSANGI
420 ZAINAB MOHAMED MAGAYUKA
421 ZAINABU ATHUMANI MRISHO
422 ZAWIYA TANZANIA TRADERS

358 SALUM OMARY MKURUZO
359 SALVIN ROBERT AGWEYO
360 SAMSON MOHERE TAROGE
361 SAMWELBULIMBE KAMALAMO
362 SAMWEL MESHACK KANJALA
363 SAMWEL PETER
364 SAMWEL STEPHANO MAHENDEKA
365 SANJURA MANDERA BISWARO
366 SARA HELIAS MDINGI
367 SARAH FELISTER KADULA
368 SAVELINA EDWARD MUTAFUNGWA
369 SEVERIN USMAGNU SHYERA
370 SHABANI MUSTAFA KASEKO
371 SHABANI OMARY MSISI
372 SHANI RAMADHANI MAULID
373 SHENAZ HASHAM TALIB
374 SHIDA BETHA MASAGASI
375 SHILLA JONATHAN NKURLU
376 SHITA MOHAMED KANUKA
377 SHUNDI DIASON MRUTU
378 SILVESTER KAHINDI KULINGA
379 SIMON MILANZI
380 SIMON SULEMAN BYAKWAGA
381 SIYAWEZI IDD MATIMA
382 SOPHIA B KIHUNDO

383 SOPHIA RAMADHAN HAMIS
384 STELLA PAUL NDIMBO
385 STEPHEN BENJAMIN NGALAMBE
386 STEPHEN MASSATU KABOTE
387 STRATON WILLIAM SILAYO
388 SUBIRA ELVIS ERNEST NYANKOJO
389 SUFIANI BAKARI LUGENDO
390 SUMA ISRAEL MWAKAPALA
391 SUZY LEONARD UKIO
392 SUZY MARY DAUD
393 TECLAH ANAER MFINANGA
394 TELELIS UMBU TELELI
395 THELESIA ESTARCHI KAGOROBA
396 THEOFANIS ALEXANDER SOUTIS
397 THEONESTINA PETER BAISI
398 THERESIA GEORGE MAJULA
399 THERESIA SABINI MTANA
400 TITUS BEDA AZIMIO
401 TUMAINI ISRAEL NYONDO
402 TUMSIFU ELIONA NKYA
403 UPENDO FOUNDATION
404 UPENDO SEVERINE KALINGA
405 VAILET B. MKUDE
406 VERONICA MELKIA D WAMBURA
407 VUSHA FISHERYCOO P. SOCIETY LTD
408 WANKIRA W. LUGENDO
409 WEMA ABDALLAH POGOLA
410 WILLIAM ANISET MALIWA
411 WILLIAM JOSEPH MUNGAI

331 RASHIDI MUSTAFA KASEKO
332 RASHID JUMA NGWALI
333 REGINA MSHINWA MDUMA
334 REHEMA ABSALOM SECHELEJA
335 REHEMA LUTENGANO MSAMBICHAKA
336 REHEMA SADICK ALLY
337 REMIGIUS JOHN SHIRIMA
338 RESTITUTA ALOYCE KESSY
339 RICHARD SIMON MUSHI
340 RITHARO STAN MSHANGA
341 ROGERS G MBEMBE
342 ROSE ANDERSON SWAI
343 ROSE GORDON NGILANGWA
344 ROSEMARY FIDELIS MNYANYIIT FEMERENCIANAC 

HERRY
345 ROSEMARY FIDELIS MNYANY IITF FORTUNA TELELETI
346 ROSEMARYRAPHAEL MKEMANGWA
347 ROSEMARY RICHARD B GOYA
348 ROSEYO HANA SINGU
349 SABINA BENEDICT BUNGA
350 SADICK ABDUL MAKENGE
351 SADI KIAYUBU ZAVALLA
352 SAID HAMIDU KISOMA
353 SAIDI MOHAMED KINYAMAGANI
354 SALMA JUMA MSARE
355 SALOME FRANK MOSHI
356 SALOME SAMSON MPALI
357 SALUM KIMWERI KIUMBA
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